ตั้งให้เราเป็นเว็บแรกที่คุณเลือก เก็บเราไว้เป็นเว็บโปรด
สมัครสมาชิก ได้มากกว่าที่คุณคิด เข้าสู่ระบบ
สั่งพิมพ์ ก่อนหน้า ถัดไป

ความประทับใจที่มีต่ออาจารย์สรายุทธ

[คัดลอกลิงก์]

ไม่กล้าพูดอะไร เพราะกลัวทำไม่ได้
ขอให้อาจารย์สุขภาพแข็งแรง
ประกอบกิจการของสำนักฯสำเร็จ
ตามที่ตั้งใจไว้ทุกประการครับ
แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย sritoy เมื่อ 2013-10-14 21:29

อาจารย์เป็นคนที่มี่ศีล มีสัจจะ
มีความเมตตากรุณาล้นเหลือ
มีมุทิตาไม่สิ้นสุด และวางอุเบกขา
ด้วยปัญญา อาจารย์ท่านเป็นได้
เกือบทุกอย่าง เป็นทั้งพี่ที่คอยให้กำลังใจ
เป็นเพื่อนร่วมปณิธานอันยิ่งใหญ่ เป็นพ่อที่
ที่คอยดูแลการกินอยู่ เป็นครูผู้สอนสั่ง
ที่ทำให้เห็นประจักษ์มากกว่าการพูด
ความละเอียดอ่อนเช่นนี้ ยากนักจะหาใครเสมอเหมือน..
กราบขอขอบพระคุณหลวงปู่และท่านอาจารย์อีกครั้งครับสาธุ
65#
 เจ้าของ| โพสต์ 2013-10-15 11:11 | ดูเฉพาะโพสต์สมาชิกนี้
metha ตอบกลับเมื่อ 2013-10-14 16:51
ไม่กล้าพูดอะไร เพราะกลัวทำไม่ได้ ...

พูดความรู้สึก ความประทับใจครับพี่เมธ ไม่ได้บอกว่าจะให้ทำอะไรซะหน่อย
66#
 เจ้าของ| โพสต์ 2013-10-28 14:36 | ดูเฉพาะโพสต์สมาชิกนี้
อาจารย์ที่มีเมตตาและรักศิษย์แบบนี้จะไม่ให้รักและเคารพได้อย่างไร

เมื่อวานนี้ผมได้เข้าไปกราบหลวงปู่และอาจารย์สรายุทธ
รวมถึงได้นั่งสมาธิเพื่อขอบารมีหลวงปู่ให้ช่วยเหลือ
โดยก่อนเริ่มนั่งสมาธินั้น  อาจารย์ก็นั่งอยู่ในห้องด้วย
แต่นั่งหันหลังให้ผมอยู่  และผมไม่ได้บอกอาจารย์ก่อนด้วยว่าจะนั่งสมาธิ
เมื่อนั่งสมาธิเสร็จแล้ว  หันหลังกลับมา พบว่าอาจารย์ไม่อยู่ในห้องแล้ว
แต่มีพัดลมอยู่ตัวหนึ่ง หันเป่ามาที่ตัวผมที่นั่งสมาธิอยู่
จะเป็นใครหละครับ  อาจารย์นี่แหละ ท่านคงรู้ว่า ศิษย์คนนี้
สมาธิยังอ่อนอยู่ และจะโดนรบกวนจากสภาวะภายนอกได้ง่าย
ท่านเลยเมตตาหลบออกไปจากห้องและเปิดพัดลมเป่ามาที่ตัวผมให้
เพื่อจะได้นั่งสมาธิได้อย่างสงบใจสบายกาย
นั่งเป็นเพียงแค่หนึ่งในความเมตตาของท่าน
ซึ่งบางคนอาจจะมองว่าเป็นเรื่องเพียงเล็กน้อย
แต่สำหรับท่านที่รู้จักและเคารพศรัทธาในตัวอาจารย์จะรู้เลยว่า
ไม่ใช่แค่เรื่องเล็กน้อยแบบนี้ที่อาจารย์ก็มีเมตตาต่อเรา
ความทุกข์ใดที่บรรดาลูกศิษย์มี  อาจารย์จะเก็บมาคิดและเป็นกังวลอยู่เสมอ
คำพูดที่ได้ยินเป็นประจำ  เช่น "กินข้าวยัง"  "เป็นไงบ้าง"  "แม่สบายดีมั๊ย"
ฯลฯ  หากไม่ใช่เพราะรักและเมตตาแล้วจะเป็นอย่างอื่นไปได้อย่างไร  
แล้วเราเหล่าลูกศิษย์เคยบ้างหรือไม่ครับที่จะถามอาจารย์ว่า
"ทานข้าวแล้วหรือยัง"
      ผมขอยึดมั่นในศรัทธาที่มีต่อหลวงปู่และอาจารย์สรายุทธตลอดไป
      รักและเคารพอาจารย์เสมอครับ

Fender
67#
 เจ้าของ| โพสต์ 2013-10-28 14:38 | ดูเฉพาะโพสต์สมาชิกนี้
จำได้ไม่เคยลืม ! วันนั้น อาจารย์หายไปนานพอสมควร สักพัก ได้ยินเสียงมอเตอร์ไซต์จอด แล้วภาพที่เห็นคือ อาจารย์สรายุทธ หิ้วถุงข้าวกล่องเข้ามา แล้วก็บอกให้ทุกคนมาทานข้าวกัน...

ผมว่าทุกคนที่อยู่ที่นั้นวันนั้นคงจำได้ไม่ลืมแน่นนอน ... อยากบอกอีกครั้ง ขอบคุณมากครับ อาจารย์สรายุทธ

morntanti
68#
 เจ้าของ| โพสต์ 2013-10-28 14:40 | ดูเฉพาะโพสต์สมาชิกนี้
อาจารย์สรายุทธ รักและเป็นห่วงมากๆ ตอนที่เข้าผ่าตัด รวมถึงคุณจ๊อด้วยจดจำมิเคยลืม เวลาไปพบอาจารย์ที่บ้าน อาจารย์จะถามทันทีที่เห็นหน้าว่า มาทำไม ????????

Bigmoo
69#
 เจ้าของ| โพสต์ 2013-10-28 14:41 | ดูเฉพาะโพสต์สมาชิกนี้
ถึงตัวจะอยู่ไกล... แต่ใจยังคงระลึกถึงเสมอครับ ยังจำได้ดี ตอนที่ไปวันก่อนวันงานไหว้ครู่ปีที่แล้ว เป็นครั้งแรกที่เจอกับอาจารย์ คำแรกที่อาจารย์ถามคือ "สุริยา ทานอะไรมาหรือยัง" ด้วยความที่เป็นคนขี้อาย และไม่รู้จักใครเลย เลยตอบไปว่า "ทานมาแล้วครับ..." ทั้งๆที่ก็หิวอยู่เหมือนกัน เพราะพึ่งลงจากเครื่อง อาจารย์ยังคงเรียกให้หาอะไรกินอีกตั้งหลายครั้งในวันนั้น... อยากให้อาจารย์รู้ว่า...ศิษย์คนไกลคนนี้ เคารพรัก และศรัทธาต่อองค์หลวงปู่ และอาจารย์สรายุทธ ตลอดไปครับ...

yeah0no
70#
 เจ้าของ| โพสต์ 2013-10-28 14:43 | ดูเฉพาะโพสต์สมาชิกนี้
ยังจำได้ไม่เคยลืมครับ กับความเมตตาและเป็นห่วงศิษย์ของอาจารย์ โดยเฉพาะในวันที่ลงอาถรรพ์พญานาคาครั้งแรกของผมและอีกครั้งในงานปลุกเสกพญานาคาเมื่อพวกเราคุยถึงเจ้าแชมป์

oustayutt
ขออภัย! คุณไม่ได้รับสิทธิ์ในการดำเนินการในส่วนนี้ กรุณาเลือกอย่างใดอย่างหนึ่ง ลงชื่อเข้าใช้ | ลงทะเบียน

รายละเอียดเครดิต

ตอบกระทู้ ขึ้นไปด้านบน ไปที่หน้ารายการกระทู้