ตั้งให้เราเป็นเว็บแรกที่คุณเลือก เก็บเราไว้เป็นเว็บโปรด
สมัครสมาชิก ได้มากกว่าที่คุณคิด เข้าสู่ระบบ
สั่งพิมพ์ ก่อนหน้า ถัดไป

ความประทับใจที่มีต่ออาจารย์สรายุทธ

[คัดลอกลิงก์]
81#
 เจ้าของ| โพสต์ 2013-10-28 15:59 | ดูเฉพาะโพสต์สมาชิกนี้
ย้อนกลับไปงานวันไหว้ครู น่าจะปี 55 จำได้ไม่แม่นนัก โดยปกติก็จะมีพิธีครอบเศียรปู่นารอด มีคนหนึ่งเข้ามาในห้องพิธี ผมเองก็ไม่รู้จัก ไม่เคยเห็นหน้ามาก่อน หลังจากเค้ากราบหลวงปู่ กราบอาจารย์ แล้วก็ออกจากห้องพิธีเลย ไม่ได้พูดอะไร อาจจะเป็นเพราะว่าอาจารย์กำลังทำพิธีอยู่ และมีคนรอคิวเพื่อเข้าพิธีครอบเศียรพ่อปู่ เลยออกไปรอข้างนอก คงเกรงว่าจะรบกวนอาจารย์

ออกไปยังไม่ทันไร อาจารย์ก็ถามขึ้นมาว่า "คนตะกี้ไปไหนแล้ว เรียกเค้าเข้ามาก่อน เค้ามีปัญหาอะไร ?" ทุกคนที่อยู่ในห้องก็อึ้งๆ งงๆ เพราะไม่ได้พูดคุยอะไรกับอาจารย์เลย ถามซักคำก็ไม่มี เข้ามาแล้วก็ออกไป

ผมเลยเรียกให้เค้าเข้ามาหาอาจารย์ คนนั้นอาจจะประสบปัญหาชีวิต จะหนักแค่ไหนผมเองก็ไม่ทราบ แต่อาจารย์ท่านคงทราบดีอยู่แล้ว ก็ไม่รู้ว่ามีอะไรและเป็นยังไงต่อหลังจากนั้น เพราะผมออกมาจากห้องแล้ว

รู้แต่เพียงว่า อาจารย์ท่านเมตตากับทุกคนที่เข้ามาหา ไม่ว่าจะเป็นใคร จะหน้าเก่าหรือหน้าใหม่ บางคนประสบปัญหาต่างๆ มรสุมชีวิตรุมเร้า อาจารย์ท่านก็ช่วยเหลืออย่างเต็มที่ เท่าที่ท่านจะสามารถช่วยได้ อย่างกรณีนี้ลัดคิวให้เลย เพราะถ้าให้รอเสร็จพิธีทั้งหมดคงอีกนาน คนรออีกเพียบ แสดงว่าคงเป็นปัญหาใหญ่จริงๆ

อีกหนึ่งเรื่องราวที่ผมอยู่ในเหตุการณ์และประทับใจในความเมตตาของอาจารย์ เลยมาเล่าให้ฟัง ไว้จะมาเล่าให้ฟังอีกเรื่อยๆ...
sritoy ตอบกลับเมื่อ 2013-10-14 19:18
อาจารย์เป็นคนที่มี่ศีล มีสัจจะ
มีความเมตตากรุณาล้นเ ...

เห็นตามนั้นครับ พี่หมอต้อย
ท่านยอมเป็นได้แม้นกระทั่ง ตัวตลก
เพื่อให้ศิษย์คลายเครียดคลายความทุกข์ใจ

ขอให้ท่านอาจารย์สุขภาพแข็งแรง
84#
 เจ้าของ| โพสต์ 2013-11-19 10:36 | ดูเฉพาะโพสต์สมาชิกนี้
ขอให้ท่านอาจารย์เจริญรุ่งเรือง บารมีเพิ่มพูนยิ่งๆขึ้นไปครับ
85#
 เจ้าของ| โพสต์ 2013-12-4 17:24 | ดูเฉพาะโพสต์สมาชิกนี้
น้องชายและย่าของผมป่วยหนักเข้าโรงพยาบาล น้องนอนอยู่ในห้อง ICU 5 วันเนื่องจากมีภาวะโรคแทรกซ้อนหลายโรค จนหมอและพยาบาลต้องดูแลอย่างใกล้ชิด อาจารย์ท่านเมตตาทำพิธีเสริมดวงชะตาให้ น้องชายอาการก็ดีขึ้นมากตามลำดับ จนหายดีอย่างรวดเร็วจากที่หมอคาดไว้ว่าต้องพักฟื้นราวอีก 1-2 อาทิตย์ กลายเป็นว่า 2 วันก็ได้ออกจากโรงพยาบาลแล้ว ดูปกติดีไม่เหลือเค้าของคนป่วยหนักเลย ส่วนย่าก็อาการดีขึ้นมาก ไม่น่าห่วงแล้ว

ในทุกๆวันอาจารย์จะโทรมาถามตลอดว่าน้องชายเป็นอย่างไรบ้างทั้งเช้าและเย็น
อาจารย์บอกกับผมว่า "ถึงมือกูแล้ว มันไม่ตายหรอก ไม่ต้องห่วง"

กราบขอบพระคุณท่านอาจารย์ที่เมตตาน้องชายและย่าของผมครับ _/\_
Nujeab ตอบกลับเมื่อ 2013-12-4 17:24
น้องชายและย่าของผมป่วยหนักเข้าโรงพยาบาล น้องนอนอยู ...

ดีใจด้วยครับ
87#
 เจ้าของ| โพสต์ 2013-12-4 23:11 | ดูเฉพาะโพสต์สมาชิกนี้
Sornpraram ตอบกลับเมื่อ 2013-12-4 22:58
ดีใจด้วยครับ

ขอบคุณครับ
อาจารย์รักลูกศิษย์แบบไม่เลือกว่า ศิษย์จะรักอาจารย์หรือเปล่า
Nujeab ตอบกลับเมื่อ 2013-12-4 17:24
น้องชายและย่าของผมป่วยหนักเข้าโรงพยาบาล น้องนอนอยู ...

ด้วยบารมีหลวงปู่ บารมีอาจารย์ สาธุ

ยินดีด้วยคร๊าบบบบ
90#
 เจ้าของ| โพสต์ 2013-12-4 23:52 | ดูเฉพาะโพสต์สมาชิกนี้
เมื่อปีก่อนย่าผมไม่สบาย อาจารย์ก็ฝากยาจินดามณีให้ย่าหลายห่อเลย ย่าแกกินทุกวัน จนยาหมดแล้วก็ยังถามว่ายังมียาอีกไหม ส่วนยาหมอแกไม่อยากจะกิน อยากจะกินแต่ยาจินดามณี

อาจารย์ท่านเมตตามากจริงๆครับ ขอบอก
ขออภัย! คุณไม่ได้รับสิทธิ์ในการดำเนินการในส่วนนี้ กรุณาเลือกอย่างใดอย่างหนึ่ง ลงชื่อเข้าใช้ | ลงทะเบียน

รายละเอียดเครดิต

ตอบกระทู้ ขึ้นไปด้านบน ไปที่หน้ารายการกระทู้