ตั้งให้เราเป็นเว็บแรกที่คุณเลือก เก็บเราไว้เป็นเว็บโปรด
สมัครสมาชิก ได้มากกว่าที่คุณคิด เข้าสู่ระบบ
ดู: 32345
ตอบกลับ: 187
สั่งพิมพ์ ก่อนหน้า ถัดไป

ความประทับใจที่มีต่ออาจารย์สรายุทธ

[คัดลอกลิงก์]
ความประทับใจของพี่น้อง คศช. ทุกท่านที่มีต่ออาจารย์สรายุทธ นับจากวันแรกที่ได้พบสบตา จวบจนมาถึงทุกวันนี้ ท่านมีความรู้สึกประทับใจอย่างไรกับท่านอาจารย์สรายุทธบ้าง เข้ามาร่วมแชร์เรื่องราวและความรู้สึกประทับใจนั้น ให้ทุกคนได้รับรู้ จะแบบว่าประทับใจสุดๆ หรือจะเป็นเรื่องเล็กๆน้อยๆ จะกี่ครั้งก็ตาม บันทึกเป็นเรื่องราวเก็บไว้ได้ตลอดทุกวันเวลา เพราะพื้นที่ตรงนี้ เรามีให้ท่านไม่จำกัดครับ

พึ่งได้เข้ามาอ่านกระทู้นี้

4ปีมานี้ความรู้สึกยังคงเดิมไม่ได้เปลี่ยนแปลงไปครับ
3#
 เจ้าของ| โพสต์ 2013-10-1 14:57 | ดูเฉพาะโพสต์สมาชิกนี้
อาจารย์ของผมเก่งมากๆ หล่อไม่เป็นรองใคร ไปไหนมาไหนกับท่าน ยืดได้สบายๆ

อาจารย์ชอบแอบ ช่วยลูกศิษย์ แบบลับๆ ไม่ให้ใครรู้ แฮ่ๆ
เจออาจารย์แค่สามครั้งเองครับ ไม่ค่อยได้คุยกับอาจารย์ครับ แต่รู้สึกว่าอาจารย์ใจดี และศิษย์ในสำนักก็มีแต่ความเป็นมิตร ไปสำนักแล้วไม่รู้สึกว่าเป็นคนแปลกหน้าเลยครับ
อาจารย์ท่าน เมตตาต่อศิษย์ มากครับ จากที่ผ่านๆมา

ผมเอง ได้เคย ท่าน แค่ ครั้งเดียว ตอน พิธี เสาร์5  ที่วัดเขาดินใต้  แต่ไม่มีโอกาสเข้าไปพูดคุย เพราะ ผมเอง ตอนนั้น ยังใหม่มากในหมู่สมาชิค แถมไปคนเดียวด้วย เลยไม่ค่อยรู้จักใคร

ตอนนั้น ผมยังเกร็งๆ กลัวๆ อาจารย์อยู่ เพราะท่าน ดู น่าเกรงขาม สุขุม

แต่ผมก็อ่านกระทู้ ในบอร์ดตลอด  มันทำให้ผม ทราบว่า อาจารย์ ใจดีต่อศิษย์ มากครับ
ด้วยความเคารพครูบาอาจารย์ อาจารย์ที่ผมรู้จัก ท่านมีอารมณ์ขันเสมอๆ จนทำให้ศิษย์ที่อยู่ใกล้ได้รับอานิสงค์ความสุขกันไปถ้วนทั่ว  ในยามท่านสงบก็มีตบะน่าเกรงขาม จนแอบจำแบบอย่างท่านมาใช้บ้าง
อาจารย์เมตตาต่อศิษทุกคนเท่าเทียมกันครับ
และคำพูดทุกคำของท่านแฝงไว้ด้วยคำสอนดีๆ มากมาย
ท่านปรารถนาให้เราได้มีชีวิตที่ดี อยู่ในศิล ในธรรมกันทุกคน
อย่างไรก็ขอให้ทุกคนเป็นคนดีตามที่อาจารย์ท่านได้มุ่งหวังไว้นะครับ
ถึงบางทีจะโดนดุก็ทำหน้ามึนๆ ไป ท่านหวังดี ทุกครั้งที่ได้รับการทักทาย ก็รู้ว่าท่านเมตตา

บางทีโดนแกล้งนิดหน่อยแต่หนังทั้งตัวหนามากรวมถึงใบหน้าด้วย กลัวซะที่ไหน 555

รักเคารพอาจารย์ครับ ผมศิษย์มีครูน๊า
แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย Autsadakorn เมื่อ 2013-10-1 21:59

ถ้าให้เขียนจริงๆ10หน้าก็ไม่หมดหรอกครับ แต่ถ้าจะให้เลือกที่ประทับใจ และทราบซึ้งใจมากๆก็คงเป็นเรื่องที่เกิดขึ้นกับศิษย์พี่จักรนั่นแหละครับ หลายคนคงทราบกันอยู่แล้วว่าศิษย์พี่จักรเคยประสพปัญหารุมเร้าหลายเรื่องมากมาย แบบชนิดที่ว่ายิ่งแก้ก็ยิ่งยุ่ง  
            ช่วงนั้นมีอยู่วันนึงอาจารย์พาหมอดูฮวงจุ้ยซึ่งเป็นศิษย์ของท่านอีกหนึ่งคนไปช่วยดูบ้านให้พี่จักรครับ หลังจากดูเสร็จพี่จักรได้เอาเงินใส่ซองเพื่อจะมอบให้หมอดูฮวงจุ้ยคนนั้นเพราะรู้ว่าถ้าแก้ฮวงจุ้ยให้ใครแล้วจะต้องทำบุญให้เจ้ากรรมนายเวรของสถานที่นั้นๆ แต่หมอฮวงจุ้ยท่านนั้นก็ไม่รับพี่จักรเลยมอบให้อาจารย์แทน

จนกระทั่งวันนึงอาจารย์ท่านก็ได้มอบตะกรุดดอกนึงให้กับศิษย์พี่แล้วกำชับว่าให้ไปเปิดดูหลังจากกลับไปแล้ว พอดีวันนั้นกลับด้วยกันผมจึงได้เห็นความเป็นห่วงของอาจารย์ที่มีให้ลูกศิษย์อย่างชนิดที่ไม่ว่าใครที่ได้เห็นตะกรุดดอกนั้นจะต้องเหงื่อไหลออกตาอย่างผมครับ เพราะในตะกรุดดอกนั้นมีกระดาษแผ่นนึงม้วนเงินจำนวนหนึ่งเอาไว้ข้างในพร้อมกับข้อความที่ทำให้ทั้งคนอ่านและคนฟังน้ำตาซึม ด้วยเพราะกระดาษแผ่นนั้นเขียนด้วยข้อความตัวบรรจงตัวโตๆว่า

" ศิษย์ยังตกยากอยู่ ถ้ากูช่วยมึงเพื่อจะเอาเงิน มึงอย่าเรียกกูว่าอาจารย์เลย "สู้อย่าถอยนะ" กูจะนำพามึงไปพบแสงสว่างให้ได้ "

สรายุทธ

Autsadakorn ตอบกลับเมื่อ 2013-10-1 21:55
ถ้าให้เขียนจริงๆ10หน้าก็ไม่หมดหรอกครับ แต่ถ้าจ ...

โคตะระซึ้งเลยครับ พี่น้องครับ
ขออภัย! คุณไม่ได้รับสิทธิ์ในการดำเนินการในส่วนนี้ กรุณาเลือกอย่างใดอย่างหนึ่ง ลงชื่อเข้าใช้ | ลงทะเบียน

รายละเอียดเครดิต

ตอบกระทู้ ขึ้นไปด้านบน ไปที่หน้ารายการกระทู้