ตั้งให้เราเป็นเว็บแรกที่คุณเลือก เก็บเราไว้เป็นเว็บโปรด
สมัครสมาชิก ได้มากกว่าที่คุณคิด เข้าสู่ระบบ
สั่งพิมพ์ ก่อนหน้า ถัดไป

ตะกรุดอาถรรพ์คุ้มดวงคู่บารมี

[คัดลอกลิงก์]
metha ตอบกลับเมื่อ 2013-8-24 11:16
รอ รอ รอ

ได้ไปแล้วจะรออะไรอีก
Sornpraram ตอบกลับเมื่อ 2013-8-27 19:00
ได้ไปแล้วจะรออะไรอีก

สงสัย รอโดนเรียกเข้า กรม  

metha ตอบกลับเมื่อ 2013-4-19 12:18
ของพี่หนู...ก็ยังไม่โชว์น่ะครับ

ของผมถักเชือกเทียนแบบธรรมดาครับพี่เมธ ไม่มีลูกคั่นเลย ตอนนี้บูชาคู่กับตะกรุดอาถรรพ์นาคราชครับ รอตะกรุดพระแสงขรรค์ชัยศรีมาคล้องบูชาเพิ่มอีก

ขออภัย! โพสต์นี้มีไฟล์แนบหรือรูปภาพที่ไม่ได้รับอนุญาตให้คุณเข้าถึง

คุณจำเป็นต้อง ลงชื่อเข้าใช้ เพื่อดาวน์โหลดหรือดูไฟล์แนบนี้ คุณยังไม่มีบัญชีใช่ไหม? ลงทะเบียน

x
144#
 เจ้าของ| โพสต์ 2013-9-1 09:12 | ดูเฉพาะโพสต์สมาชิกนี้
Nujeab ตอบกลับเมื่อ 2013-8-29 18:21
ของผมถักเชือกเทียนแบบธรรมดาครับพี่เมธ ไม่มีลูกคั่ ...

สวยๆๆ
145#
 เจ้าของ| โพสต์ 2013-9-1 09:27 | ดูเฉพาะโพสต์สมาชิกนี้
toywater ตอบกลับเมื่อ 2013-8-27 20:41

toywater ตอบกลับเมื่อ 2013-8-27 20:41

ถั่วต้ม...นะคร๊าบ.บบ
แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย Sornpraram เมื่อ 2013-9-25 13:58

ช้างปัจจัยนาเคนทร์อยู่ที่ใดที่นั่นก็จะอุดมสมบูรณ์

ช้างปัจจัยนาเคนทร์ หรือ ช้างปัจจัยนาค

ซึ่งเป็นช้างคู่บ้านคู่เมืองสีวีคู่บารมีของพระเวสสันดร ตามปรากฏในวรรณกรรมเรื่องพระเวสสันดร

ซึ่งเป็นชาดกที่เกี่ยวกับพระพุทธเจ้าตั้งแต่ครั้งก่อนพุทธกาล ก่อนที่พระองค์จะได้มาเป็นพระพุทธเจ้า

ซึ่งเป็นเรื่องที่เกี่ยวกับการให้ทานหรือทานบารมีโดยยกเนื้อเรื่องมาพอสังเขป คือ..

เมืองสีวี สีพี หรือสีวีหล้า3 มีกษัตริย์ปกครองคือพระเจ้าสัญชัยมีโอรสชื่อพระเวสสันดร

ซึ่งต่อมาพระเวสสันดรแต่งงานกับนางมัทรี มีโอรสและธิดา 2 องค์ คือ พระกัณหาและพระชาลี

อยู่กินกันหลายปี พระเวสสันดรเองเป็นผู้ที่มักให้ทานอยู่เป็นนิจ บ้านเมือง อาณาประชาราชอยู่สุขสบายมาโดยตลอด

ด้วยเพราะบุญญาบารมีของ

พระองค์ประกอบกับช้างคู่บารมีคือช้างปัจจัยนาเคนทร์ที่ทุกคนเชื่อว่าช้างปัจจัยนาเคนทร์ทำให้บ้านเมืองอุดมสมบูรณ์

การให้ทานของพระเวสสันดรนั้นให้ได้ทุกอย่างด้วยความบริสุทธิ์ใจเพราะต้องการบำเพ็ญทานบารมีในชาติก่อน

ที่จะได้เป็นพระพุทธเจ้าในชาติต่อไป คือให้ได้แม้กระทั่งเมียและลูกที่เฒ่าชูชกมาขอไปเลี้ยงและเอาไว้เป็นขี้ข้ารับใช้

ที่สำคัญพระเวสสันดรให้ช้างปัจจัยนาเคนทร์แก่บ้านเมืองอื่น เพราะบ้านเมืองที่แห้งแล้งฝนไม่ตกก็จะพากัน

มาทูลขอช้างปัจจัยนาเคนทร์ไปไว้ที่เมืองของตนจะได้ชุ่มชื่น เนื่องจากช้างปัจจัยนาเคนทร์อยู่ที่ใดที่นั่นก็จะอุดมสมบูรณ์

จึงมีแต่คนอยากได้และพระเวสสันดรก็ได้ให้ไปซึ่งฝ่ายพระเจ้าสัญชัยพระบิดาไม่อยากเสียช้างปัจจัยนาเคนทร์ไป

แต่พระเวสสันดรก็อยากให้ทานพระเจ้าสัญชัยจึงขับไล่พระเวสสันดร นางมัทรี กัณหาและชาลี ออกจากเมือง

แต่ถึงกระนั้นพระเวสสันดรก็มิว่างเว้นจากการให้ทานพร้อมสั่งสอนลูกเมียให้หมั่นให้ทานเรื่อยมา

ที่มา..

http://th.wikipedia.org/wiki
148#
 เจ้าของ| โพสต์ 2013-9-26 07:51 | ดูเฉพาะโพสต์สมาชิกนี้
Sornpraram ตอบกลับเมื่อ 2013-9-25 13:57
ช้างปัจจัยนาเคนทร์อยู่ที่ใดที่นั่นก็จะอุดมสมบูรณ์

...

ของใครหน่อสวยจริงๆๆ เจ้าของคงเป็นคนหน้าตาดี
metha ตอบกลับเมื่อ 2013-9-26 07:51
ของใครหน่อสวยจริงๆๆ เจ้าของคงเป็นคนหน้าตาดี ...

ไม่มีเจ้าของครับ หาเช่าบูชาได้ที่เซเว่นฯ
150#
 เจ้าของ| โพสต์ 2013-9-26 08:12 | ดูเฉพาะโพสต์สมาชิกนี้

บูชาแล้วได้แสตมป์กี่ดวงครับ
ขออภัย! คุณไม่ได้รับสิทธิ์ในการดำเนินการในส่วนนี้ กรุณาเลือกอย่างใดอย่างหนึ่ง ลงชื่อเข้าใช้ | ลงทะเบียน

รายละเอียดเครดิต

ตอบกระทู้ ขึ้นไปด้านบน ไปที่หน้ารายการกระทู้