ตั้งให้เราเป็นเว็บแรกที่คุณเลือก เก็บเราไว้เป็นเว็บโปรด
สมัครสมาชิก ได้มากกว่าที่คุณคิด เข้าสู่ระบบ
สั่งพิมพ์ ก่อนหน้า ถัดไป

~ แตกใจความมหาเสน่ห์ ~

[คัดลอกลิงก์]
แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย Tim เมื่อ 2013-4-16 11:45

กลับมาเขียนอีกในบ้านใหม่ บ้านหลังนี้ผมชอบมากออร่าสว่างโพลงทีแรกนึกว่ากระทู้นี้จะหายไปก็ดีใจหายว่าไม่ต้องถ่ายทอดอะไรแล้ววุ้ยอ่านๆไปมาเจออีกอ่ะสานต่อดีกว่าเน๊าะพี่น้อง ท้ายสุดได้เกริ่นไว้ถึงมหาเสน่ห์ที่เป็นคติสำคัญ หมวดนี้คือเห็นแล้วจำไปคิดถึง ที่ว่าสำคัญเพราะมีหลักอยู่ว่าคนเราเจอกันแล้วผละตัวแยกย้ายกลับที่ของตนอาจจะต้องจำเป็นให้เขารำพึงคิดถึงเพื่อตอกย้ำซึมซับเข้าถึงใจ ตอนที่เราอยู่น่ะจะงัดอะไรมาใช้ก็ได้แต่ตอนไปนั้นต่างคนต่างมีอะไรทำประเดี๋ยวใครมีดีกว่าจะฉกไป งานนี้จึงเป็นบทบาทของวิชานี้เลย ใครเห็นแล้วตรึงใจจำอยู่ประเภทเน้นที่เรายิ่งนัก
พระคาถาเทพรำพึง
พุทธังนะรำพึง โมคิดถึง พุทอ่อนใจ ธาอยู่มิได้ ยะร้องไห้ สังฆังละลวยร้องไห้มาหากู นะมิเห็นหน้าก็บ่นหา โมธัมโมสังโฆเห็นหน้าดีใจ พุทกอดไว้ ธามิใคร่จะวางมือ ยะตามมา พุทโธธัมโมละลวย สังโฆอ่อนละไมมีจิตตังปิยังมะมะ ตัวกูหรือคือ คนทั้งหลายให้มารักกูเสมือนหนึ่งช้างรักงา เสมือนหนึ่งปลารักน้ำ เสมือน
าชสีห์รักถ้ำพระคูหา รักกูเสมอแม่รักลูก โอมชัยสิทธิสวาหะ
เอ้าหมดเปลือกเเล้วนะครับ รัก-เมตตามหาเสน่ห์-คิดถึงคนึงหา อานุภาพตามถึงบ้านถึงหมอนจนยันเจอกันอีกก็ย้ำอีก อย่างต่ำได้สนิทสนมกันแน่นอน
ขอบคุณครับพี่ทิม
ขอบคุณครับ
34#
 เจ้าของ| โพสต์ 2013-4-16 16:50 | ดูเฉพาะโพสต์สมาชิกนี้
ขอบคุณครับ
Tim ตอบกลับเมื่อ 2013-4-16 10:36
กลับมาเขียนอีกในบ้านใหม่ บ้านหลังนี้ผมชอบมากออร่าส ...

พี่ทิม..มาแว้ว..งิงิ
เข้ามารอพี่ทิม..
ขอบคุณครับ
orisis ตอบกลับเมื่อ 2013-5-26 09:40
เข้ามารอพี่ทิม..

อั้ยย่ะ!นึกว่าลืมๆกันไปแล้ว มารอกันอย่างนี้สงสัยต้องเจาะใจความมหาเสน่ห์
ขออภัย! คุณไม่ได้รับสิทธิ์ในการดำเนินการในส่วนนี้ กรุณาเลือกอย่างใดอย่างหนึ่ง ลงชื่อเข้าใช้ | ลงทะเบียน

รายละเอียดเครดิต

ตอบกระทู้ ขึ้นไปด้านบน ไปที่หน้ารายการกระทู้