ตั้งให้เราเป็นเว็บแรกที่คุณเลือก เก็บเราไว้เป็นเว็บโปรด
สมัครสมาชิก ได้มากกว่าที่คุณคิด เข้าสู่ระบบ
ดู: 17227
ตอบกลับ: 68
สั่งพิมพ์ ก่อนหน้า ถัดไป

ถึงวันที่ต้องส่งลูกแก้วมณีราชากลับสู่มืออาจารย์

[คัดลอกลิงก์]
แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย ยักษา เมื่อ 2013-5-16 20:03

ตอนแรกว่าจะไม่อยากเขียนประจานตัวเอง แต่ก็คงต้องยอมรับความจริงและอยากให้เป็นอุทาหรณ์ให้กับพี่น้อง คศช.  เราเคยได้ยินมานานแล้วว่า ลูกแก้วมณีราชานั้นเป็นของหลวงปู่ที่มอบให้ลูกศิษย์แต่ละคนผ่านมือของอาจารย์ ถือเป็นความภาคภูมิใจสูงสุดอย่างหนึ่งของพวกเรา เพราะเปรียบเสมือนการได้รับการยอมรับจากอาจารย์และหลวงปู่ว่า เราเป็น คศช. เต็มตัว และเมื่อผู้ได้รับปฏิบัติดี ปฏิบัตชอบ ทำสมาธิ สวดมนต์อยู่ประจำลูกแก้วน้นก็จะยิ่งดูใส ขึ้นเรื่อยๆ แต่หากใครนิ่งเฉยและไม่สวดมนต์ ปฏิบัติแล้วลูกแก้วก็จะขุ่นลงเช่นกัน และยิ่งถ้าทำสิ่งที่ไม่ดี หรือผิดศีล อาจจะทำให้ลูกแก้วนั้นยิ่งดูหมองจนเห็นได้ชัด
    ผมเป็นคนหนึ่งที่รู้ผิด ชอบ ชั่ว ดี แต่ไม่ค่อยสนใจและมักทำอะไรตามอารมณ์เสมอ เข้าสำนักมาได้พักหนึ่งอาจารย์ก็มอบลูกแก้วให้ ก่อนไหว้ครูปีที่แล้ว เริ่มรู้สึกลำพองว่าเป็น คศช. เต็มตัว ตอนแรกก็เน้นสวดมนต์และปฏิบัติอย่างต่อเนี่อง ด้วยความเห่อของใหม่ แต่ยิ่งนานวันเข้า และด้วยการที่อยู่ไม่เป็นที่เป็นทางยิ่งทำให้ห่างจากการปฏิบัติและสวดมนต์ไปเรื่อยๆ แล้วด้วยงานทำให้ต้องเป็นคนผิดคำพูด และทำอะไรไม่สนใจความรู้สึกของคนอื่น และอีกหลายเรื่องที่ไม่ขอกล่าว ณ ที่นี้ จนกระทั่งมีเรื่องใหญ่เกิดขึ้นเมื่อไม่กี่เดือนก่อน ที่มีแค่ผมกับอาจารย์ที่รู้
   ผมเริ่มสังเกตุเห็นความเปลี่ยนแปลงจากความใสของลูกแก้ว จนกลายเป็นขุ่นและหมอง อย่างเห็นได้ชัด แต่ก็ไม่ทันเสียแล้ว อาจารย์เคยแอบเตือนผมเป็นการส่วนตัวมาแล้วครั้งหนึ่ง แต่ผมก็ไม่เคยเปลี่ยนตัวเองสักที จนวันนี้ อาจารย์เอ่ยปากขอลูกแก้วคืนเป็นการชั่วคราว จนกว่าหลวงปู่และอาจารย์จะเห็นสมควร ว่า ผมดีพอ เมื่อไรเมื่อนั้นลูกแก้วถึงจะกลับมาอยู่ในมือผมอีกครั้ง
   จึงอยากเตือนพี่น้องผองเพื่อนว่า เมื่อได้ลูกแก้วมณีราชามาแล้วก็อย่าทำเหมือนไก้ได้พลอย หรือลิงได้แก้ว อย่าถือว่าของมาอยู่ที่ตัวเราแล้วจะอยู่ที่ตัวเราตลอดไป การที่เราได้มาเชื่อเถอะครับว่าไม่ยากเท่ากับการที่จะรักษาเอาไว้ ที่ผมเขียนเรื่องนี้ขึ้นมาเพราะต้องการบอกทุกคนให้รู้ว่า คุณค่าของรักของเรานั้นจะชัดเจนขึ้น ในวันที่ของนั้นหลุดมือเราไปแล้ว เพราะฉนั้นอยากให้พี่น้องหันมามองที่ลูกแก้วที่คอตัวเองอย่าภาคภูมิใจที่ยังอยู่กับตัวท่านในวันนี้ เพราะตราบใดที่ยังมีลูกแก้วอยู่แสดงว่าทุกคนนั้นยังดีพอ แต่อย่าละเลยจนลืมให้ความสำคัญกับการทำดีอย่างต่อเนื่อง มิฉนั้นอาจจะลงเอยเหมือนผมก็เป็นได้
    ผมก็ทำได้แค่ ทำความดีและรอเวลาให้ดีพอกับคุณค่าของลูกแก้วมณีราชา แต่ทั้งนี้ทั้งนั้นจะดีพอในสายตาหลวงปู่และอาจารย์หรือเปล่า หรือจะไม่มีวันนั้น...

ขออภัย! โพสต์นี้มีไฟล์แนบหรือรูปภาพที่ไม่ได้รับอนุญาตให้คุณเข้าถึง

คุณจำเป็นต้อง ลงชื่อเข้าใช้ เพื่อดาวน์โหลดหรือดูไฟล์แนบนี้ คุณยังไม่มีบัญชีใช่ไหม? ลงทะเบียน

x
ขอบคุณครับกับคำเตือคขอบคุณมากจริงๆ
กว่าจะได้มาก็ว่ายากแล้ว

ถ้าโดนเรียกคืนนี่ไม่อยากจะคิดเลยค่ะ
  ยังไม่ได้นี่สิ  ต้องทำยังไงดี  
5#
 เจ้าของ| โพสต์ 2013-5-16 20:53 | ดูเฉพาะโพสต์สมาชิกนี้
suandhon08 ตอบกลับเมื่อ 2013-5-16 20:46
...

เมื่อถึงเวลาอันควรครับ ทุกคนที่นี่กว่าจะได้มาก็ยากเย็นแสนเข็ญ ไม่ใช่ว่าไม่ดีพอนะครับแต่แค่ยังไม่ถึงเวลา และเป็นการทดสอบจิตใจ อย่าน้อยใจเลยครับ แล้วการได้มานั่นก็หมายถึงการทดสอบขั้นต่อไปอีก
ใจเย็นๆครับ
อะไรเป็นของเราก็เป็นครับ อะไรไม่ใช่ต่อให้อยู่ในมือเราแล้วก็อาจ....เหมือนอย่างผม
ค่อยๆเป็นค่อยๆไป ครับ
อาจารย์และหลวงปู่ เป็นครูเป็นผู้สอนเป็นผู้ที่เตือนสติเราตลอดเวลา สาทุ
7#
 เจ้าของ| โพสต์ 2013-5-16 21:01 | ดูเฉพาะโพสต์สมาชิกนี้
ต้องไม่ปล่อยให้อารมณ์ครอบงำสติ นะครับ อย่าตามใจตัวเองทุกเรื่อง อย่าปล่อยให้อารมณ์ครอบงำจนลืมว่าสิ่งที่ทำนั้นมันส่งผลกับใครหรือเปล่า
มองลูกแก้ว แล้วใช้เป็นตัวเตือนสติ เสมือนมีจิตของอาจาย์และหลวงปู่อยู่กับเรา เพราะฉนั้นก่อนจะทำอะไรไม่ดี ต้องระลึกถึงท่านทั้งสองเป็นความยับยั้งช่างใจ และละอายกับสิ่งที่ไม่ควรทำ
_/\_
ยักษา ตอบกลับเมื่อ 2013-5-16 20:53
เมื่อถึงเวลาอันควรครับ ทุกคนที่นี่กว่าจะได้มาก็ยา ...

ไม่ซีเรียสหรอกครับผม  ศิษย์ใหม่ป้ายแดงคร๊าบบ  
ยักษา ตอบกลับเมื่อ 2013-5-16 21:01
ต้องไม่ปล่อยให้อารมณ์ครอบงำสติ นะครับ อย่าตามใจตัวเ ...

เขียนดีเหมือนรู้ผิดถูก ดีนะคะ แต่ทำไมตอนทำถึงไม่คิดดีๆล่ะคะ ...เสียดายแทนจังค่ะ
....
เคยได้ยินมานานเรื่องลูกแก้วว่าถ้าทำไม่ดีจะโดนเรียกคืน ไม่นึกว่าจะได้เห็นกะตาวันนี้
...
เอาใจช่วยให้ถึงวันที่ดีพอ นะคะ
suandhon08 ตอบกลับเมื่อ 2013-5-16 20:46
...

ใจเย็นๆ ครับ ผมเองก็ยังไม่มี แต่อาจารย์เคยพูดว่า "ของอันไหนถ้าเป็นของเราก็จะเป็นของเรา เพียงรอเวลาที่เหมาะสม" แปลอีกนัยนึงคือ ถ้าของไม่ใช่ของๆ เราหรือเวลาไม่เหมาะสมก็ควรทีจะไม่ย่อท้อ หลวงปู่และอาจารย์เมตตาทุกคนครับ คนอดทนคือคนโชคดี
ขออภัย! คุณไม่ได้รับสิทธิ์ในการดำเนินการในส่วนนี้ กรุณาเลือกอย่างใดอย่างหนึ่ง ลงชื่อเข้าใช้ | ลงทะเบียน

รายละเอียดเครดิต

ตอบกระทู้ ขึ้นไปด้านบน ไปที่หน้ารายการกระทู้