ตั้งให้เราเป็นเว็บแรกที่คุณเลือก เก็บเราไว้เป็นเว็บโปรด
สมัครสมาชิก ได้มากกว่าที่คุณคิด เข้าสู่ระบบ
สั่งพิมพ์ ก่อนหน้า ถัดไป

>> ศรัทธา...คำสอนที่อาจารย์ สอนเมธเมืองแปะ <<<

[คัดลอกลิงก์]
81#
 เจ้าของ| โพสต์ 2014-7-12 19:58 | ดูเฉพาะโพสต์สมาชิกนี้
อาจารย์ บอกผมว่า อย่าไปยึดติดกับสิ่งที่ทำให้เราโกรด กับสิ่งที่ทำให้เราดีใจ

82#
 เจ้าของ| โพสต์ 2014-7-12 20:02 | ดูเฉพาะโพสต์สมาชิกนี้

กูไม่กลัวเสียชื่อหรอก แต่อย่าทอะไรำให้ เสียชื่อเสียงหลวงปู่  

อาจารย์ครับ แล้วกับคนที่เอาชื่อเสียงหลวงปู่ ไปใช้ในทางไม่ดีล่ะครับ
อาจารย์บอกว่าให้ปล่อยเค้า เดี๋ยวพอถึงเวลา บริวารหลวงปู่ จะจัดการกับเค้าเอง

Sornpraram ตอบกลับเมื่อ 2014-2-23 10:07

ชอบครับ  
กระทู้นี้ดีจังเลยครับ  ดีมากๆเลย ได้ความรู้การทำสมาธิ การปฏิบัติ และแง่คิดมากมาย ชอบมากๆครับ!!!

แต่แปลกจัง.......ทำไมไม่เคยค้นอ่านเจอเลยกระทู้นี้เลยทั้งที่ก็มีมานานแล้ว.......

ขอบคุนที่ดันกระทู้นี้ขึ้นมาครับ
86#
 เจ้าของ| โพสต์ 2014-7-12 22:19 | ดูเฉพาะโพสต์สมาชิกนี้
แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย metha เมื่อ 2014-7-12 22:24
nobnob ตอบกลับเมื่อ 2014-7-12 22:10
กระทู้นี้ดีจังเลยครับ  ดีมากๆเลย ได้ความรู้การทำสมา ...

เพราะนี้คือ ศรัทธา
เป็นกระทู้ที่มีประโยชน์มากจริงๆ ขอบคุณท่านเจ้าของกระทู้นะครับที่รวบรวมเอาคำพูดคำสอนที่อาจารย์ให้ไว้มาถ่ายทอด สู่พี่น้องทุกๆท่าน .ท่านเมธา พหูสูตของ คศช.  เป็นผู้ฉลาดรู้นวังคสัตถุศาสน์ โดยวิธี "เรียนจากครู ดูจากตำรับ สดับเทศนา" เรียกความเป็นพหูสูตนั้นว่า พาหุสัจจะ ซึ่งเป็นมงคลอย่างหนึ่งที่นำความเจริญก้าวหน้ามาให้
88#
 เจ้าของ| โพสต์ 2014-7-13 15:36 | ดูเฉพาะโพสต์สมาชิกนี้
wind ตอบกลับเมื่อ 2014-7-13 05:05
เป็นกระทู้ที่มีประโยชน์มากจริงๆ ขอบคุณท่านเจ้าของก ...

ผมไม่เก่งขนาดนั้นครับ...ส่วนใหญ่จะเป็นบทสนทนาระหว่างการเดินทางไปกับอาจารย์ครับ
อยากแบ่งปันให้พี่น้อง คศช. ได้รับทราบด้วยเลยตั้งกระทู้ เพราะคิดว่าน่าจะมีประโยชน์ไม่มากก็น้อย
89#
 เจ้าของ| โพสต์ 2014-7-17 16:25 | ดูเฉพาะโพสต์สมาชิกนี้
หลวงปู่ชื่น บอกว่าหากเราไม่มีปัจจัยในการทำบุญ เพียงแค่เราเห็นพระพุทธรูปองค์ใหญ่ เราก็ยกมือไหว้ พร้อมกับขออนุโมทนาบุญกับเจ้าของผู้สร้างพระองค์นี้ เราเองก็ได้บุญเหมือนกับเราสร้างพระองค์ใหญ่ นี้เช่นกัน แต่หากเราปัจจัยเราก็ควรทำบุญตามกำลังศรัทธาที่เรามี...อาจารย์เล่าให้ฟังครับ

ขออภัย! โพสต์นี้มีไฟล์แนบหรือรูปภาพที่ไม่ได้รับอนุญาตให้คุณเข้าถึง

คุณจำเป็นต้อง ลงชื่อเข้าใช้ เพื่อดาวน์โหลดหรือดูไฟล์แนบนี้ คุณยังไม่มีบัญชีใช่ไหม? ลงทะเบียน

x
90#
 เจ้าของ| โพสต์ 2014-7-18 08:20 | ดูเฉพาะโพสต์สมาชิกนี้
        แปลกแต่จริง อาจารย์ไม่เคยสอนธรรมะ..อาจารย์บอกว่าธรรมะหาง่าย หาจาก google ก็ได้
        แต่อาจาย์จะสอนเรื่องนั่งสมาธิ ก่อนจะนั่งสมาธิให้หายใจเข้าให้ลึก หายใจออกให้สุด ขณะนั่งจะภาวนา อะไรก็ได้แล้วแต่จริตตน..เช่น พุท-โท หรือ ยุบหนอ-พองหนอ  ภาวนาอย่างไรก็ได้ สิ่งสำคัญก็คือต้องนั่งให้เป็นปกติ ปฏิบัติบ่อยๆๆให้เป็นนิสัยประจำ ระหว่างนั่งสมาธิ อย่าดีใจ เสียใจ เครียด หรือสนใจสิ่งที่เกิดขึ้น ให้เราสนใจเพียงลมหายใจเข้าออก ของเราเป็นพอ

ขออภัย! คุณไม่ได้รับสิทธิ์ในการดำเนินการในส่วนนี้ กรุณาเลือกอย่างใดอย่างหนึ่ง ลงชื่อเข้าใช้ | ลงทะเบียน

รายละเอียดเครดิต

ตอบกระทู้ ขึ้นไปด้านบน ไปที่หน้ารายการกระทู้