ตั้งให้เราเป็นเว็บแรกที่คุณเลือก เก็บเราไว้เป็นเว็บโปรด
สมัครสมาชิก ได้มากกว่าที่คุณคิด เข้าสู่ระบบ
สั่งพิมพ์ ก่อนหน้า ถัดไป

>> ศรัทธา...คำสอนที่อาจารย์ สอนเมธเมืองแปะ <<<

[คัดลอกลิงก์]
121#
 เจ้าของ| โพสต์ 2014-10-27 22:05 | ดูเฉพาะโพสต์สมาชิกนี้
ร่มเงาแห่งศรัทธา

ร่มเงาของต้นไม้ หากมีคนมาอยู่ใต้ร่มไม้มากขึ้น

ร่มเงาก็อาจจะไม่พอหลบแดนหลบฝน..ฉันใดก็ฉันนั้น

ร่มเงาแห่งศรัทธา...หากมีคนศรัทธาเยอะขึ้น

เราก็ต้องทำตนให้ดียิ่งขึ้น ปฏิบัติดีมากยิ่งขึ้น

เพื่อช่วยเหลือ...ผู้คนมากมายที่เข้ามาหวังพึ่งพาเรา

ขออภัย! โพสต์นี้มีไฟล์แนบหรือรูปภาพที่ไม่ได้รับอนุญาตให้คุณเข้าถึง

คุณจำเป็นต้อง ลงชื่อเข้าใช้ เพื่อดาวน์โหลดหรือดูไฟล์แนบนี้ คุณยังไม่มีบัญชีใช่ไหม? ลงทะเบียน

x
123#
 เจ้าของ| โพสต์ 2014-10-28 18:47 | ดูเฉพาะโพสต์สมาชิกนี้
สาธุ...ขอบคุณมากครับเมธ
ครั้งหนึ่งกลับบ้านสกลนครหยิบพระสมเด็จ
ของหลวงพ่อผินะขึ้นมา..ดำริในใจอยากจะให้
ใครสักคน...ภาพอาจารย์สรายุทธแว่บขึ้นมา
คงต้องเป็นคนคนนี้แน่นอน..ที่เราให้แล้วสบายใจครับ

125#
 เจ้าของ| โพสต์ 2014-10-28 21:21 | ดูเฉพาะโพสต์สมาชิกนี้
sritoy ตอบกลับเมื่อ 2014-10-28 20:02
สาธุ...ขอบคุณมากครับเมธ
ครั้งหนึ่งกลับบ้านสกลนครหยิบ ...

อนุโมทนาบุญครับ
อนุโมทนาครับผม
127#
 เจ้าของ| โพสต์ 2014-10-30 11:45 | ดูเฉพาะโพสต์สมาชิกนี้
...หากเจอ ร่มโพธิ์ที่ใหญ่ เจ้าจะจากลา ก็ไม่ว่า
   พร้อมปรีดา ที่เจ้าได้ขึ้นฝั่งฝัน...
128#
 เจ้าของ| โพสต์ 2014-10-31 07:51 | ดูเฉพาะโพสต์สมาชิกนี้
..มั่นสะสมบารมี..
สักวันหนึ่ง สิ่งที่หวังจะเป็นจริง สักวันหนึ่ง สิ่งที่เราขอจะสมหวัง
บุญบารมีคนเราต่างกัน เราเองต้องมั่นสร้างบุญเพิ่ม ไม่ใช่ใช้บุญเก่าเพียงอย่างเดียว
..เหมือนตักน้ำใส่ตุ่ม สักวันน้ำก็เต็ม และควรเติมน้ำให้เต็มอยู่ตลอด

...หลวงปู่ชื่น ติคญาโณ..

ขออภัย! โพสต์นี้มีไฟล์แนบหรือรูปภาพที่ไม่ได้รับอนุญาตให้คุณเข้าถึง

คุณจำเป็นต้อง ลงชื่อเข้าใช้ เพื่อดาวน์โหลดหรือดูไฟล์แนบนี้ คุณยังไม่มีบัญชีใช่ไหม? ลงทะเบียน

x
129#
 เจ้าของ| โพสต์ 2014-11-9 20:37 | ดูเฉพาะโพสต์สมาชิกนี้

สมาธิ

เมื่อค่ำคืนเดือนเพ็ญ วันลอยกระทงที่ผ่านมา

อาจารย์ได้สอนเรื่องสมาธิให้กับน้องวุ่น ...

อาจารย์แนะนำว่าเวลาที่เรานั่งสมาธิ ให้กำหนดลมหายใจ เข้า-ออก

โดยหายใจเข้า ให้เหมือนเรากลืนข้าว กลืนไปถึงตรงไหนก็ให้รู้ก็ให้ทราบ

เข้าถึงคอ-ลิ้นปี้-ท้อง-ท้องน้อย

หายใจออกก็เช่นกัน

หากจิตเราคิดอะไรคณะนั้นเราก็ปล่อยให้จิต คิดไปก่อน แล้วค่อยตั้งสติกำหนดลมหายใจต่อ

สาธุคับ
ขออภัย! คุณไม่ได้รับสิทธิ์ในการดำเนินการในส่วนนี้ กรุณาเลือกอย่างใดอย่างหนึ่ง ลงชื่อเข้าใช้ | ลงทะเบียน

รายละเอียดเครดิต

ตอบกระทู้ ขึ้นไปด้านบน ไปที่หน้ารายการกระทู้