ตั้งให้เราเป็นเว็บแรกที่คุณเลือก เก็บเราไว้เป็นเว็บโปรด
สมัครสมาชิก ได้มากกว่าที่คุณคิด เข้าสู่ระบบ
สั่งพิมพ์ ก่อนหน้า ถัดไป

>> ศรัทธา...คำสอนที่อาจารย์ สอนเมธเมืองแปะ <<<

[คัดลอกลิงก์]
91#
 เจ้าของ| โพสต์ 2014-7-31 03:16 | ดูเฉพาะโพสต์สมาชิกนี้
อาจารย์ มักจะสอนเสมอว่าการล้างเท้าเพื่อขอขมาแม่พ่อ
เป็นสิ่งที่ดีและเป็นสิ่งที่ต้องทำ

ขออภัย! โพสต์นี้มีไฟล์แนบหรือรูปภาพที่ไม่ได้รับอนุญาตให้คุณเข้าถึง

คุณจำเป็นต้อง ลงชื่อเข้าใช้ เพื่อดาวน์โหลดหรือดูไฟล์แนบนี้ คุณยังไม่มีบัญชีใช่ไหม? ลงทะเบียน

x
metha ตอบกลับเมื่อ 2014-7-31 03:16
อาจารย์ มักจะสอนเสมอว่าการล้างเท้าเพื่อขอขมาแม่พ่อ
...

จ.ส.อ.สมพงษ์ เหมือดไธสง (ยศสมัยนั้นเมื่อประมาณ๕ปีที่แล้ว)

ท่านเป็นครูสอน นศท.

ท่านสอนผมว่าคนเราเกิดมาแตกต่างกันที่
โอกาส

ไม่ใช่ต่างกันที่ร่างกายหรือเงินทอง เลย

เมื่อเรามี
โอกาสเราเองก็ควรทำให้เต็มที่เต็มกำลัง

ถึงแม้จะเหนื่อยถึงแม้จะลำบากเพียงใด

เพราะ
โอกาส
ไม่ได้มีให้เราบ่อยนัก

...คำว่ามี
โอกาส กับ ฉวยโอกาส
ต่างกันน่ะครับ

วันนี้เรามี
โอกาส
ได้รู้จักหลวงปู่ชื่นและอาจารย์สรายุทธ

เรามี
โอกาสปฏิบัติธรรม มีโอกาส
ปฏิบัติดี แล้วเราเต็มที่หรือยัง

อย่าถาม อย่ารอให้ใครมาชื่นชม

ขอบคุณบทความดีๆ มีสาระ กะเขาบ้าง

..เมธาวิน..
93#
 เจ้าของ| โพสต์ 2014-8-3 08:22 | ดูเฉพาะโพสต์สมาชิกนี้
Sornpraram ตอบกลับเมื่อ 2014-8-2 06:23
จ.ส.อ.สมพงษ์ เหมือดไธสง (ยศสมัยนั้นเมื่อประมาณ๕ปีที่ ...

เพราะโอกาส..
94#
 เจ้าของ| โพสต์ 2014-9-7 00:29 | ดูเฉพาะโพสต์สมาชิกนี้
..ความพอดี ไม่เคยดีพอ

ที่มันจะทำให้ใครสักคนพอใจ

ไอ้เท่าที่มี ก็มีไม่พอ

metha ตอบกลับเมื่อ 2013-12-6 10:11
จะแวะซื้อไก่ย่างคร้าบ

ไม่ได้กินไก่ย่างนานแล้วนะเสี่ย
96#
 เจ้าของ| โพสต์ 2014-9-12 07:13 | ดูเฉพาะโพสต์สมาชิกนี้
Sornpraram ตอบกลับเมื่อ 2014-9-12 06:56
ไม่ได้กินไก่ย่างนานแล้วนะเสี่ย  ...

จัดไปครับ
97#
 เจ้าของ| โพสต์ 2014-9-12 07:17 | ดูเฉพาะโพสต์สมาชิกนี้
เมื่อเรามีโอกาสเราเองก็ควรทำให้เต็มที่เต็มกำลัง

ถึงแม้จะเหนื่อยถึงแม้จะลำบากเพียงใด

เพราะ
โอกาส
ไม่ได้มีให้เราบ่อยนัก

...คำว่ามี
โอกาส กับ ฉวยโอกาส
ต่างกันน่ะครับ

วันนี้เรามี
โอกาส
ได้รู้จักหลวงปู่ชื่นและอาจารย์สรายุทธ

เรามี
โอกาสปฏิบัติธรรม มีโอกาส
ปฏิบัติดี แล้วเราเต็มที่หรือยัง

อย่าถาม อย่ารอให้ใครมาชื่นชม

98#
 เจ้าของ| โพสต์ 2014-9-26 15:20 | ดูเฉพาะโพสต์สมาชิกนี้
แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย Metha เมื่อ 2015-2-11 08:22

"เห็น น่ะเห็นจริง แต่สิ่งที่เห็น มันไม่จริง"

อย่าไปถามใครต่อใครว่านั่งสมาธิแล้วจะเห็นอะไร เพราะมันจะทำให้จิตเรามโน ไปตามที่ได้ยินมา ได้ดูมา
แต่ให้เรามั่น ฝึกสมาธิไปเรื่อยๆๆ ปฏิบัติให้เป็นปกติทุกๆๆวันแล้วจากวันล่ะ 5-10 นาทีแล้วค่อยๆเพิ่มเวลาไปเรื่อยๆๆ ทำให้เป็นนิสัย...อ.สรายุทธ

99#
 เจ้าของ| โพสต์ 2014-9-27 15:41 | ดูเฉพาะโพสต์สมาชิกนี้
แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย metha เมื่อ 2014-9-30 11:37

เอ็งเคยฉีดน้ำรดต้นไม้ไหม
จิตใจที่ว๊อกแว๊ก โลเลไม่อยู่นิ่ง เวลาแขวนพระหลายๆ องค์ จิตใจก็ไม่มั่นคงในพระ จนอาจารย์ถามคำถามนี้แล้วอธิบายต่อว่า
"มันก็เหมือนกับการฉีดน้ำจากสายยาง เอ็งว่าฉีดเป็นฝอยกระจายทั่วๆ กับฉีดเป็นเส้นตรงที่จุดเดียว แบบไหนน้ำมันแรงกว่ากัน"

วินาทีนั้นผมเข้าใจได้อย่างเห็นภาพในสิ่งที่อาจารย์สอน แม้จะไม่ใช่เรื่องใหญ่แต่สำคัญยิ่งสำหรับคนจิตล็อกแล๊กแบบผม

ตั้งแต่นั้น ผมแขวนเดี๋ยวพระหลวงปู่หรืออาจารย์แบบเดี่ยวๆ และได้ประจักษ์ว่า จิตใจพุ่งไปจุดเดียวเป็นยังไง

ที่แน่ๆ พุทธคุณเป็นแบบไหน สังเกตุง่าย ไม่สับสนในองค์พระ

ข้อนี้ จึงเป็นสิ่งน่าลองสำหรับสมาชิกใหม่ๆ ที่ผมพอจะกระซิบได้หากใครอยากรู้พุทธคุณของแต่ละองค์ให้ชัดเจนขึ้นว่าแต่ละองค์ให้ผลแบบไหน

ลองดูกันนะครับ......ขอบคุณ พี่major

ขออภัย! คุณไม่ได้รับสิทธิ์ในการดำเนินการในส่วนนี้ กรุณาเลือกอย่างใดอย่างหนึ่ง ลงชื่อเข้าใช้ | ลงทะเบียน

รายละเอียดเครดิต

ตอบกระทู้ ขึ้นไปด้านบน ไปที่หน้ารายการกระทู้