ตั้งให้เราเป็นเว็บแรกที่คุณเลือก เก็บเราไว้เป็นเว็บโปรด
สมัครสมาชิก ได้มากกว่าที่คุณคิด เข้าสู่ระบบ
ดู: 19684
ตอบกลับ: 51

>> เหรียญรุ่นแรก หลวงปู่ชื่น ติคญาโณ <<

[คัดลอกลิงก์]
เหรียญรุ่นแรก หลวงปู่ชื่น  ติคญาโณ

เหรียญรุ่นแรกหลวงปู่ชื่น  ติคญาโณ  สร้างขึ้นเมื่อปี  พ.ศ. 2543 จำนวนการสร้างประมาณ  5000 เหรียญ  เป็นเนื้อทองแดง   และเนื้อเงินประมาณ 100 กว่าเหรียญ   โดยซินแสท่านหนึ่งที่เคารพศรัทธาหลวงปู่ได้สร้างถวายหลวงปู่   หลวงปู่ได้เดินทางมาปลุกเสกที่ศาลเจ้าพ่อกวนอู  เขตคลองเตย  กรุงเทพมหานคร   ปลุกเสกพร้อมกับรูปเหมือนเจ้าพ่อกวนอูขนาดบูชา  (ปางอ่านตำราพิชัยสงคราม)   ท่านปลุกเสกอยู่ 3 วัน 3 คืน   เมื่อปลุกเสกเสร็จท่านได้กล่าวกับลูกศิษย์ใกล้ชิดว่า   เจ้าพ่อกวนอูมาร่วมปลุกเสกด้วย  เจ้าพ่อกวนอูท่านได้บอกหลวงปู่ในนิมิตว่า  อีกหน่อยท่านจะโด่งดัง  ไม่ว่าจะทำการมงคลใดๆ  ที่เกี่ยวพันกับตัวหลวงปู่  เจ้าพ่อกวนอูท่านจะมาร่วมด้วยทุกครั้ง  วันนั้นหลวงปู่ท่านใจดีเป็นพิเศษ   ท่านบอกเห็นนิมิตดี   777    ทำให้ลูกศิษย์ลูกหาที่มาร่วมงานถูกหวยรวยเบอร์ไปตามๆ กัน  และท่านได้นำเหรียญกลับมาปลุกเสกต่อที่วัดอีกเป็นเวลาหลายเดือน  ก่อนที่จะนำมาแจกจ่ายให้ลูกศิษย์ได้ใช้บูชาเพื่อความเป็นสิริมงคล  และทุกครั้งที่หลวงปู่ทำการมงคลใดๆ หรือแม้แต่ไปปลุกเสกวัตถุมงคลในสถานที่ต่างๆ  เจ้าพ่อกวนอู ก็จะมาปรากฏกายช่วยเหลือหลวงปู่ทุกครั้ง ( หลวงปู่ได้เล่าให้ศิษย์ใกล้ชิดฟัง )  หรือแม้แต่วัตถุมงคลที่จัดสร้างหลังหลวงปู่มรณภาพไปแล้ว เจ้าพ่อกวนอูก็ยังมาสงเคราะห์อยู่ร่ำไป

ส่วนเหรียญหลวงปู่บางเหรียญ  ซึ่งมีตอกโค๊ตเลข  9  ลูกศิษย์นำมาตอกกันภายหลัง   ส่วนเหรียญที่ตอกโค๊ตตัว ช  เป็นเหรียญที่นำเข้าพิธีชัยมหานาถ  เหรียญรุ่นแรกของหลวงปู่จึงทรงอิทธิคุณไปด้วยอาถรรพณ์เวท และทรงอิทธิฤทธิ์ด้วยบารมียอดขุนศึกเจ้าพ่อกวนอู

วันที่หลวงปู่ชื่นเดินทางมาปลุกเสกเหรียญของท่าน ก่อนมาถึง 1 วันกลางคืนซินแส้ ท่านฝันไปว่า บริเวณหน้าศาลเต็มไปด้วย สรรพวิญญาณผีสางนาง-ไม้ เจ้าที่เจ้าทาง ผีเด็ก ผีผู้ใหญ่ สัมภะเวสีมากมายจนแน่นหน้าศาลเต็มไปหมดทราบว่ามารอ "กราบหลวงปู่ชื่น" บ้างก็มาเพื่อขอส่วนบุญ...บ้างก็มาด้วยความหิวโหย ฯลฯ คืนนั้นสุนัขเห่าหอน น... กันทั้งคืนตอนเช้าเมื่อรถเดินทางมาก่อนจะถึงหน้าศาล หลวงปู่ชื่นท่านให้รถจอดแวะซื้อน้ำหลายโหลและขนมอาหารต่าง ๆ มากมาย จนลูกศิษย์หลายคนต่างแปลกใจ  เมื่อมาถึงหน้าบริเวณศาลหลวงปู่ท่านได้ให้ศิษย์นำ อาหาร ขนม น้ำ ฯลฯ ไปวางไว้ตามจุดต่างๆ ก่อนที่ท่านจะเดินลงมาแผ่เมตรตาให้สรรพวิญญาณต่าง ๆนี่ละค่ะหลวงปู่ชื่นของพวกเราเหล่าศืษย์  "บารมีเมตตาธรรมไม่มีที่ประมาณจริง ๆ

เหรียญที่ตอกเลข ๙ เป็นเหรียญที่คุณเพียรวิทย์ลูกศิษย์หลวงปู่ทิม และคุณอาท อาสาจะหาปัจจัยมาช่วยหลวงปู่ในการสร้างพระอุโบสถ ท่านทั้ง2 จึงขอเหรียญจากหลวงปู่ชื่น 1ถุงมี 200 เหรียญ และปลัดขิกอีก 200 ตัว ได้ทำการตอกโค๊ดเลข ๙ ทั้งเหรียญและปลัดขิก ต่อหน้าหลวงปู่ชื่น เมื่อตอกเสร็จ ได้นำเข้าไปในห้องหลวงปู่ให้ท่านปลุกเสกให้เป็นกรณีพิเศษให้อีก 1 คืน โดยบอกหลวงปู่ว่าจะออกให้บูชาเป็นชุด (เหรียญ+ปลัดขิก) เหรียญเนื้อทองแดง ที่ตอกเลข ๙ เยอะๆ ก็เป็นฝีมือคุณอาท เขาล่ะ... ครับ วันนั้นผมก็อยู่ด้วย

ส่วนเหรียญ ที่ตอกโค๊ด ช หลังจากเหรียญรุ่นแรกท่านได้แจกจ่ายไปจนหมดแล้ว วันจัดงานพิธีชัยมหานาถ หลวงปู่ท่านใช้ให้ผมไปโยงสายสิญจน์จากพานครูในห้องท่านผมเห็นเหรียญรุ่นแรก ของท่านใส่ขันสัมฤทธิ์เล็กๆจำนวนหนึ่งประมาณ 70 กว่าเหรียญ และพระงาแกะเก่า พิมพ์พระนาคปรก 1 องค์ เมื่อผมโยงสายสิญจน์เสร็จได้นำเรื่องดังกล่าวไปบอกท่าน

หลวงปู่บอกว่าท่านตั้งใจทำเหรียญชุดนี้ไว้ให้ผมโดยเฉพาะ ผมจึงขออนุญาติท่านนำมาตอกโค๊ด ช เพื่อจะได้แยกแยะ ออกในอนาคต เมื่อตอกโค๊ดเสร็จท่านให้ผมนำเหรียญใส่ในขันสัมฤทธิ์ใบเดิมแล้วท่านได้เอา ผ้าขาวมาห่อไว้พร้อมกับนำใส่ย่ามก่อนจะนำเข้า พิธีชัยมหานาถ อีกครั้ง

ขออภัย! โพสต์นี้มีไฟล์แนบหรือรูปภาพที่ไม่ได้รับอนุญาตให้คุณเข้าถึง

คุณจำเป็นต้อง ลงชื่อเข้าใช้ เพื่อดาวน์โหลดหรือดูไฟล์แนบนี้ คุณยังไม่มีบัญชีใช่ไหม? ลงทะเบียน

x
โพสต์ 2013-11-21 21:35 | ดูโพสต์ทั้งหมด
Nujeab ตอบกลับเมื่อ 2013-7-23 11:24
อยากได้โค้ด ช ครับอาจารย์

ถ้าพี่หนูเอาโค้ด ช ไปอาจารย์ก็ต้องทำโค้ดใหม่น่ะซิ
เพราะเอาไว้ต้อกโค้ชพระเครื่องหลายรุ่นน่ะ
โพสต์ 2013-4-21 15:52 | ดูโพสต์ทั้งหมด
เย่ๆ มีแล้วครับ
โพสต์ 2013-7-23 08:29 | ดูโพสต์ทั้งหมด

พึ่งบูชาเมื่อวันไหว้ครูครับ
โพสต์ 2013-7-23 11:24 | ดูโพสต์ทั้งหมด
โพสต์ 2013-7-23 19:36 | ดูโพสต์ทั้งหมด
Nujeab ตอบกลับเมื่อ 2013-7-23 11:24

เช่นกัน
 เจ้าของ| โพสต์ 2013-11-20 10:13 | ดูโพสต์ทั้งหมด
เหรียญรุ่นแรก
สมัยที่เริ่มเข้ามาศึกษาวัตถุมงคลของหลวงปู่ชื่น
เคยได้ยินอาจารย์พูดว่า.... เป็นรองแค่ขุนแผนแขนอ่อน
ความหมายคือยังไงหนอออออออ ???
โพสต์ 2013-11-21 10:07 | ดูโพสต์ทั้งหมด
มารอฟังครับ
โพสต์ 2013-11-21 11:15 | ดูโพสต์ทั้งหมด
chakpetch ตอบกลับเมื่อ 2013-11-20 10:13
เหรียญรุ่นแรก
สมัยที่เริ่มเข้ามาศึกษาวัตถุมงคลของห ...

เล่าหน่อยครับ อยากฟัง
 เจ้าของ| โพสต์ 2013-11-21 13:02 | ดูโพสต์ทั้งหมด
ได้ยินมาแค่นั้นแหละครับ
ขออภัย! คุณไม่ได้รับสิทธิ์ในการดำเนินการในส่วนนี้ กรุณาเลือกอย่างใดอย่างหนึ่ง ลงชื่อเข้าใช้ | ลงทะเบียน

รายละเอียดเครดิต

ตอบกระทู้ ขึ้นไปด้านบน ไปที่หน้ารายการกระทู้