ตั้งให้เราเป็นเว็บแรกที่คุณเลือก เก็บเราไว้เป็นเว็บโปรด
สมัครสมาชิก ได้มากกว่าที่คุณคิด เข้าสู่ระบบ
ดู: 8178
ตอบกลับ: 35
สั่งพิมพ์ ก่อนหน้า ถัดไป

~ ควันหลง ควันเหลือ ไหว้ครู 55 ~

[คัดลอกลิงก์]
ร่วมบันทึกความรู้สึก งานไหว้ครู 55

ใครมีสิ่งอันใดที่ประทับจิตตรึงใจในงานไหว้ครู55

เชิญมาบันทึกเรื่องราวไว้เป็นอนุสรณ์

ขออภัย! โพสต์นี้มีไฟล์แนบหรือรูปภาพที่ไม่ได้รับอนุญาตให้คุณเข้าถึง

คุณจำเป็นต้อง ลงชื่อเข้าใช้ เพื่อดาวน์โหลดหรือดูไฟล์แนบนี้ คุณยังไม่มีบัญชีใช่ไหม? ลงทะเบียน

x
2#
 เจ้าของ| โพสต์ 2013-5-6 11:38 | ดูเฉพาะโพสต์สมาชิกนี้
wolf
ที่เรามาถึงจุดนี้กันได้ เพราะความเป็นน้ำหนึ่งใจเดียวกันที่เป็นมากกว่าพลัง และศูนย์รวมจิตใจของพวกเรานอกจากหลวงปู่แล้ว เรายังมีอาจารย์สรายุทธ ที่เป็นทั้งพ่อ พี่ และเพื่อน ของพวกเราเสมอ อย่าให้ภาพที่เราเห็นในวันนี้เป็นแค่ความทรงจำดีๆ แต่ มันจะต้องคงอยู่และมีให้เห็นตลอดไปใต้ร่มเงาติคญาโณ ครับ

3#
 เจ้าของ| โพสต์ 2013-5-6 11:39 | ดูเฉพาะโพสต์สมาชิกนี้
nujeab
ดีใจที่ได้มีส่วนร่วมเป็นส่วนหนึ่งของงาน ถวายงานหลวงปู่และอาจารย์ การจัดเตรียมงานทุกอย่างดำเนินได้สำเร็จลุล่วงอย่างรวดเร็ว เพราะพี่น้อง คศช. ร่วมใจสามัคคีกันอย่างแท้จริง ถึงแม้ว่าปีนี้คนจะไม่เยอะเท่าปีที่แล้ว แต่น่าประทับใจกว่ามาก บรรยากาศอบอุ่น เป็นกันเอง ฮาหยอกล้อกันสนุกสนาน ก๋วยเตี๋ยวอร่อย ข้าวต้มอร่อย มี M-100 ให้กิน และที่สำคัญพิธีปีนี้เกิดพระอาทิตย์ทรงกลด เป็นเรื่องที่น่ายินดียิ่ง โชคดีจริงๆเลยเรา

4#
 เจ้าของ| โพสต์ 2013-5-6 11:39 | ดูเฉพาะโพสต์สมาชิกนี้
oustayutt
ปีนี้ เห็นความร่วมแรงใจแล้วให้ความรู้สึกที่ดีมากครับ
ปีนี้ นึกว่าจะไม่ได้ไปซื้อหัวหมูซะแล้ว
ปีนี้ มีสิ่งพิเศษในพีธีให้ได้รับรู้อีกครั้งครับ
ปีนี้ อาจารย์ผอมลงจนตกใจเลยครับ
ปีนี้ ได้สิ่งที่เกิดจากน้ำพักน้ำแรงของตัวเองครับ

5#
 เจ้าของ| โพสต์ 2013-5-6 11:40 | ดูเฉพาะโพสต์สมาชิกนี้
Majoy
ปีนี้เป็นปีพิเศษสำหรับผมครับ เป็นศิษย์อย่างเต็มตัวและช่วยงานด้านใบตองได้รวดเร็วขึ้น

ที่แน่ๆ ประทับใจที่ได้กินไอติมครับ ปีที่แล้วหมดก่อน อดกิน

6#
 เจ้าของ| โพสต์ 2013-5-6 11:40 | ดูเฉพาะโพสต์สมาชิกนี้
sakura
ประทับใจอะไรหลายๆ อย่างค่ะ โดยเฉพาะมิตรภาพจากเหล่าศิษย์สาวๆ ^^

แล้วก็ดีใจที่ได้มีส่วนร่วมช่วยงานนี้นะคะ แม้ตอนท้ายจะเหนื่อยจะง่วงจะมึนไปบ้าง แต่ก็ด้วยความยินดีค่ะ

7#
 เจ้าของ| โพสต์ 2013-5-6 11:41 | ดูเฉพาะโพสต์สมาชิกนี้
yeah0no
ภูมิใจ ที่ได้ไปร่วมงาน
ภูมิใจ ที่ได้ช่วยงาน
ภูมิใจ ที่ได้เป็นส่วนหนึ่งของ คศช
ภูมิใจ ที่ได้มารู้จักพี่น้องทุกท่าน และนางฟ้าแสนสวย
ภูมิใจ ที่ได้มีวาสนาได้มาเป็นศิษย์หลวงปู่ และอาจารย์สรายุทธ...

จะพูดไปแล้วผมอาจจะเหมือนแพที่หลงทางอยู่กลางมหาสมุทร ที่มองดูแล้วไม่น่าจะมีโอกาสได้ขึ้นมายังเรือติคญาโณแห่งนี้ได้... คิดดูที่ไรก็ทำให้ผมรู้สึกปลาบปลื้มใจอย่างมากที่ได้มีวาสนามากขนาดนี้ทั้งที่อยู่ไกลและไม่ค่อยมีโอกาสได้เข้าถึงเลย ผมเสียดายแทนคนที่อยู่ใกล้ๆ แต่ไม่สามารถมองเห็นไม่สามารถสัมผัสได้... คนหลงคนนี้ได้หลงอยู่นอกร่มเงามานาน แต่เมื่อหลวงปู่ได้นำทางกลับมาแล้ว จะขอสถิตอยู่ใต้ร่มเงานี้ตลอดไป

ด้วยความเคารพรัก และศรัทธา ในองค์หลวงปู่ และอาจารย์สรายุทธ

8#
 เจ้าของ| โพสต์ 2013-5-6 11:41 | ดูเฉพาะโพสต์สมาชิกนี้
sritoy
คิดถึงวันไหว้ครูเมื่อตอนเป็นเด็กนักเรียน ก่อนถึงวันงานทุกคนต่างร่วมแรงใจกัน
ทำพานไหว้ครูสุดความสามารถ ชอบที่สุดตอนกล่าวคำสดุดีคุณครูที่ขึ้น
ต้นด้วยปาเจรา....แล้วขนลุกเป็นปีติครับ สำหรับในงานไหว้ครูปี55ที่
สำนักก็เช่นเดียวกันได้ยินคำไหว้ครูก็รู้สึกอันเดียวกันแต่ก็แปลกครับต่อมา
ไม่นานก็มีอาการง่วงแบบสุดๆถามพี่น้องๆก็มีอาการคล้ายคลึงกัน อาจารย์
บอกว่าครูท่านจะลง..อาการง่วงหายไปเมื่อพบว่ามีปรากฎการณ์พระอาทิตย์
ทรงกลดเกิดขึ้น ก่อนหน้านี้เคยเจอแต่ในหนังสือ หรือสือต่างๆ ครั้งนี้พวกเรามี
ส่วนร่วมในพิธีนี้ตามหน้าที่ และความถนัดของแต่ละคน ภูมิใจครับที่ได้ช่วยงาน
สำนักโดยมีหลวงปู่และอาจารย์เป็นประธาน มีนางฟ้าใจดีเป็นผู้อำนวยการในทุกเรื่อง
บางท่านก็เพิ่งเคยครอบครูเป็นครั้งแรกถือเป็นนิมิตรหมายที่ดีในการดำเนินชีวิต ขอบารมี
พ่อแม่ ครูบาอาจารย์ปกป้อง คุ้มภัย อำนวยอวยชัย ประสิทธิ์ประสาทให้ทุกท่านที่
ครัทธาในคุณความดีของหลวงปู่และอาจารย์ จงสำเร็จในสิ่งที่ปรารถไว้ชอบแล้ว
ทุกประการ ทุกเมื่อเทอญ สาธุ..
     งานไหว้ครูปีนี้ถือว่าเป็นงานบุญใหญ่ประจำปีสำหรับผม ชื่นใจครับได้เจอพี่น้องมากหน้า
หลายตา เช่นคุณใหม่ตอนแรกตั้งใจจะนอนโรงแรมแต่จนแล้วจนรอดก็ได้นอนที่สำนักอยู๋ดีสงสัย
คุยกันเพลิน ถึงแม้จะพักผ่อนไม่เต็มที่แต่งานนี้ต้องอดทนครับถึงจะโชคดี

9#
 เจ้าของ| โพสต์ 2013-5-6 11:42 | ดูเฉพาะโพสต์สมาชิกนี้
Sarayut
งานไหว้ครู

เป็นวันสำคัญที่ครูบาอาจารย์ หลวงปู่ และองค์พ่อ ท่านมารอพบลุกหลาน
ลูกหลานบางคนกลับไม่เห็นความสำคัญเป็นที่เวทนาและเสียดายเป็นอย่างยิ่ง
ในความอวดรู้อวดเก่งจนเกินงาม บ่อยครั้งที่หลวงปู่ท่านจะถามผมอยู่เสมอ ว่าอ้ายนั่น
อีนี่ มันไปไหน ไม่เห็นมาเยี่ยมกูเลย ฯลฯ ด้วยความห่วงหาอาทร

10#
 เจ้าของ| โพสต์ 2013-5-6 11:43 | ดูเฉพาะโพสต์สมาชิกนี้
sritoy
ขอบคุณครับอาจารย์คำว่า"ท่านมารอพบลูกหลาน"
ชัดเจนนัก ศิษย์มีครูต้องเสียสละแล้ว เพราะงานไหว้ครู
มีเพียงปีละครั้ง โปรดพิจารณา

ขออภัย! คุณไม่ได้รับสิทธิ์ในการดำเนินการในส่วนนี้ กรุณาเลือกอย่างใดอย่างหนึ่ง ลงชื่อเข้าใช้ | ลงทะเบียน

รายละเอียดเครดิต

ตอบกระทู้ ขึ้นไปด้านบน ไปที่หน้ารายการกระทู้