ตั้งให้เราเป็นเว็บแรกที่คุณเลือก เก็บเราไว้เป็นเว็บโปรด
สมัครสมาชิก ได้มากกว่าที่คุณคิด เข้าสู่ระบบ
สั่งพิมพ์ ก่อนหน้า ถัดไป

พ่อปู่ศรีสุทธรรมนาคราช

[คัดลอกลิงก์]
11#
 เจ้าของ| โพสต์ 2014-4-25 09:03 | ดูเฉพาะโพสต์สมาชิกนี้
อิอิ...สำหรับวัตถุมงคลสายนี้นึกอะไรไม่ออกก็ท่องบท อาถรรพ์โธไว้ก่อน ....
13#
 เจ้าของ| โพสต์ 2014-4-25 21:05 | ดูเฉพาะโพสต์สมาชิกนี้
morntanti ตอบกลับเมื่อ 2014-4-25 10:19
อิอิ...สำหรับวัตถุมงคลสายนี้นึกอะไรไม่ออกก็ท่องบท อา ...

ขอบคุณครับ ผมขอถามเพิ่มเติมดังนี้
1)พ่อปู่ศรีสุทธรรมนาคราช กับ พ่อปู่ศรีสุทโธนาคราช เป็นคนละองค์กันใช่หรือไม่
2)พญานาคาพญานาคี มีสององค์ใช่หรือไม่
3)แขวนรวมกับ พระธรรมราชาเวท หรือ อาถรรพ์ธม ได้ไหม
4)ต้องแยกชั้นวางกับวัตถุมงคลอื่นของลป.หรือของอ.หรือไม่
แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย ma-ii เมื่อ 2014-4-26 08:58
mail ตอบกลับเมื่อ 2014-4-25 21:05
ขอบคุณครับ ผมขอถามเพิ่มเติมดังนี้
1)พ่อปู่ศรีสุทธร ...

1.  เป็นองค์เดียวกันครับ
2.  สององค์ครับ
3. แขวนรวมได้ครับ
4. ท่านเป็นเทพครับ...วางลดหลั่นจากองค์พระครับ
ส่วนคาถาข้างต้นคาดว่าจะยกมาจากหลายๆกระทู้หรือเปล่าครับ
คาถาแรกอาจารย์ผูกคาถามาเพื่อกล่าวบูชาวัตถุมงคลที่ทางสำนักสร้างขึ้น
มาโดยตรง ส่วนคาถาบทอื่นเป็นเหล่าพี่ๆ น้อง ๆ รวบรวมขึ้นมา
จากการพบเห็นจากการศึกษาประวัติครูบาอาจารย์ท่านอื่นครับ
15#
 เจ้าของ| โพสต์ 2014-4-25 21:25 | ดูเฉพาะโพสต์สมาชิกนี้
ma-ii ตอบกลับเมื่อ 2014-4-25 21:22
1.  เป็นองค์เดียวกันครับ
2.  สององค์ครับ
3. แขวนรวมได้ค ...

ขอบคุณครับ แล้วพญานาคีไม่มีชื่อของท่านเหรอครับ
แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย ma-ii เมื่อ 2014-4-26 08:59

อาาาา......เด๋วผมเรียบเรียงหน่วยความจำนิดนุงนาค๊าบบบบบ

พญานาคาอวตารนั้นเป็นพระเนื้อผงครับ ว่ากันตามข้อมูลแล้วเค้าว่าคาถาที่
ล้อมรอบอยู่ทางด้านหลังผูกขึ้นมาเพื่อบูชาพระโกนาคม ทรงเป็นพระพุทธเจ้า
องค์ที่สองในภัทรกัปที่สืบเชื้อสายมาจากตระกูลนาคาครับ

ส่วนพญานาคา-นาคีนั้นได้มีการจัดสร้างเป็นรูปหล่อเนื้อโลหะขึ้น มีความงด
งามโดดเด่นมากๆ(อันนี้ผมว่าเองนะฮะ)   ส่วนเรื่องชื่อเฉพาะเจาะจงมิได้กำหนด
เอาไว้ครับ ว่าจะเป็นองค์ท่านใด ตระกูลใด เพราะเวลาปลุกเศกก็คงจะเชิญทุก
ตระกูลเข้ามารับรู้ในการจัดสร้างครับ ใครเคยอยู่สายไหนตระกูลไหนผูกพันกัน
มาอย่างไร ก็จะเป็นที่รับรู้เฉพาะตนนะครับ.....เช่นพี่บางท่านฝันเห็นพญานาค
ก่อนที่จะเห็นรูปหล่อพญานาคา-นาคี เป็นการชี้นำล่วงหน้าพอมาเจอะเจอเข้าก้อ
บอกกับตัวเองว่า.....ช่ายเรยยยยย์....เสร็จแล้วเก๊าะบูชาไปพร้อมกับเพ้นส์สีตาม
ที่ตัวเองฝัน. พอศึกษาดูตามสีเลยรู้ว่าอยู่ตระกูลไหน...???ครับ

ส่วนคนธรรมมะดาอย่างผมเก๊าะบูชาท่านเพื่อให้ท่านคุ้มครองเพราะเดินทางบ่อย
ไม่ได้จัดตัวเองอยู่ในตระกูลไหนกะเค้า

ส่วนองค์พ่อศรีสุทโธนาคราชนั้นท่านเป็นผู้คุ้มครองและปกปักรักษาเมืองไทยอยู่
ในตอนนี้ครับ จากคำบอกของท่านอาจารย์ พ่อปู่ศรีสุทโธนาคราชต้องการให้
สร้างวัตถุมงคลรุ่นที่สองนี้ในนามของท่านครับ....เอวังก้อมีด้วยประการหละฉะนี้ขอรับ
17#
 เจ้าของ| โพสต์ 2014-4-25 22:29 | ดูเฉพาะโพสต์สมาชิกนี้
ma-ii ตอบกลับเมื่อ 2014-4-25 22:06
อาาาา......เด๋วผมเรียบเรียงหน่อยความจำนิดนุงนาค๊าบบบบ ...

ขอบคุณครับ พอเข้าใจแล้ว เพราะเพิ่งได้บูชา พญานาคาอวตารพิมพ์ใหญ่องค์ธรรมดารุ่น1 ก็ยังงงอยู่กับ ประวัติแต่ละรุ่นแต่ละองค์ อยู่ครับ
ma-ii ตอบกลับเมื่อ 2014-4-25 22:06
อาาาา......เด๋วผมเรียบเรียงหน่อยความจำนิดนุงนาค๊าบบบบ ...

นานมาที..มาเต็มเลยครับ

ขอบคุณข้อมูลน่ะครับ
คุณmail ถ้ามีอะไรสงสัยก็ถามได้นะครับศิษย์คศช.ทุกท่านยินดีให้ข้อมูลแบบว่าใครมีเวลาว่างก็จะเข้ามาตอบแบบว่าช่วยๆกันตอบครับถูกมากน้อยก็คงไม่ว่ากันดีกว่าเก็บความสงสัยไว้ที่สำคัญตั้งคำถามที่เวปนี้ได้คำตอบจากสายตรงรู้จริงแน่นอนถ้าเป็นวัตถุมงคลสายหลวงปู่ชื่น...
แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย metha เมื่อ 2014-4-26 01:35
morntanti ตอบกลับเมื่อ 2014-4-26 00:54
คุณmail ถ้ามีอะไรสงสัยก็ถามได้นะครับศิษย์คศช.ทุกท่านย ...

ถูกต้องที่สุดครับ..แต่คุณ mail เค้าเป็นใครหน่อ
มาจากที่ไหนชื่อเสียงเรียงนามอะไร ก็ไม่เห็นแนะนำตัวเองเลย
ขออภัย! คุณไม่ได้รับสิทธิ์ในการดำเนินการในส่วนนี้ กรุณาเลือกอย่างใดอย่างหนึ่ง ลงชื่อเข้าใช้ | ลงทะเบียน

รายละเอียดเครดิต

ตอบกระทู้ ขึ้นไปด้านบน ไปที่หน้ารายการกระทู้