ตั้งให้เราเป็นเว็บแรกที่คุณเลือก เก็บเราไว้เป็นเว็บโปรด
สมัครสมาชิก ได้มากกว่าที่คุณคิด เข้าสู่ระบบ
สั่งพิมพ์ ก่อนหน้า ถัดไป

ข่าวด่วน !! พระบรรจุกรุ ที่วัดหลวงพ่อเคน 3 พ.ย.56

[คัดลอกลิงก์]
11#
โพสต์ 2013-10-28 23:09 | ดูโพสต์ทั้งหมด

ทางเข้าชั้นสองเข้าทางใต้พระหัตถ์ขององค์พระครับ

ขออภัย! โพสต์นี้มีไฟล์แนบหรือรูปภาพที่ไม่ได้รับอนุญาตให้คุณเข้าถึง

คุณจำเป็นต้อง ลงชื่อเข้าใช้ เพื่อดาวน์โหลดหรือดูไฟล์แนบนี้ คุณยังไม่มีบัญชีใช่ไหม? ลงทะเบียน

x
12#
โพสต์ 2013-10-28 23:10 | ดูโพสต์ทั้งหมด

มุดลงไปจะเป็นถ้ำปูน...ประมาณนี้หละครับ...ง่ะ!!!

ขออภัย! โพสต์นี้มีไฟล์แนบหรือรูปภาพที่ไม่ได้รับอนุญาตให้คุณเข้าถึง

คุณจำเป็นต้อง ลงชื่อเข้าใช้ เพื่อดาวน์โหลดหรือดูไฟล์แนบนี้ คุณยังไม่มีบัญชีใช่ไหม? ลงทะเบียน

x
13#
โพสต์ 2013-10-28 23:16 | ดูโพสต์ทั้งหมด

จริง ๆ แล้วข้างในค่อนข้างจะมืด...มองแทบจะไม่เห็นเลยทีเดียว
ถ้าเดินเพลิน ๆ อาจจะเลยจากพื้นถ้ำปูนหล่น...ปุ๊!!!  ไปนอนเล่น
อยู่ที่ชั้น 1 ก็เป็นไปได้   ในภาพจะเห็นบันไดไม้ยูคาอายุการใช้
งานนานพอสมควร...ตอนไต่ขึ้นไปช่างเตือนให้เช็คทีละขั้นให้แน่
ใจซะก่อน

ตอนขึ้นบันไดมีหวาดเสียวเล็กน้อยเพราะต้องเหมือนจะกระโดด
ไปเกาะบันได...เนื่องจากบันไดอยู่ห่างจากขอบปูนพอสมควรฮะ

x
14#
โพสต์ 2013-10-28 23:19 | ดูโพสต์ทั้งหมด

ภาพนี้ปีนขึ้นมาประมาณชั้น 3 แล้วครับ  ถ่ายย้อนกลับลงไป
จะเห็นช่างยืนอยู่ตรงขอบปูน  มีบันไดอยู่ห่างจากขอบปูนพอ
สมควร....ลักษณะโครงสร้างจะสังเกตเห็นคานปูนเป็นโครง
หลักของแต่ละชั้นครับ

x
15#
โพสต์ 2013-10-28 23:22 | ดูโพสต์ทั้งหมด

มองข้ามคานปูนเข้าไปจะเห็นเป็นเวิ้งถ้ำปูนเป็นห้องเล็ก ๆ
ในแต่ละชั้นครับ  คุยกับช่างแล้ว  น่าจะวางไหที่บรรจุพระ
อยู่ประมาณชั้นสี่ครับ  แล้วปูแผ่นไม้กระดานเพื่อรับน้ำหนัก
ของไหบรรจุพระอีกทีนึง

x
16#
โพสต์ 2013-10-28 23:25 | ดูโพสต์ทั้งหมด

บันไดทางลงเขาครับ....นับได้ร้อยกว่าขั้นเอาการอยู่
เหมือนกันครับ  เดินขึ้นเดินลงสองรอบกลับมาบ้านขา
สั่นพั่บ ๆ  ....

x
17#
โพสต์ 2013-10-28 23:31 | ดูโพสต์ทั้งหมด

ภาพพี่สาครช่างสร้างองค์พระครับ  หลวงพ่อเคนบอกว่าเริ่มสร้าง
มาตั้งแต่หลวงพ่อมาอยู่ใหม่ ๆ  จนจะสิบปีแล้วไม่ได้ไปทำงานที่ไหน
เลยทำแต่องค์พระนี่แหละ

อนุโมทนากับพี่ ๆ น้อง ๆ ทุกท่านที่จะมาทำบุญด้วยครับ...ใครจะแบก
ไหขึ้นเขามาบรรจุองค์พระ...แนะนำ...ให้ฟิตเสียตั้งแต่วันนี้นะเออ.....

x
18#
โพสต์ 2013-10-28 23:34 | ดูโพสต์ทั้งหมด

ภาพหลุด....ธิดาแห่งวารีมีความสุขกับสายน้ำ...ขอความสุขความโชค
ดีจงมีแด่พี่น้อง คศช. ทุก ๆ ท่านค๊าบ

x
19#
โพสต์ 2013-11-4 20:56 | ดูโพสต์ทั้งหมด
แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย ma-ii เมื่อ 2013-11-4 20:58

กะลังพักฟื้นเอาแรงคืนคับ........งานสำเร็จด้วยความร่วมแรงร่วมใจของเหล่าพี่น้องคศช. จริงๆครับ
ผมไม่ได้ทำอะไรเลยครับเดินไปเดินมา....กะขึ้นไปนั่งเล่นบนนั่งร้านเป็นเพื่อนพี่ตี๋กะพี่เมธแป๊ปเดียวคับ
ทุกๆท่านต่างก้อพากันทำงานคนละไม้คนละมือเหงื่อตกกันไปตามๆกันเลยครับ

น่าเสียดายที่ภาพประทับใจหลายๆภาพไม่ได้ถูกบันทึกไว้เป็นภาพถ่ายได้แต่เก็บเอาไว้ในใจ

อนุโมทนาบุญแด่ท่านอาจารย์และพี่ๆน้องๆทุกท่านครับ......

ปัจฉิมลิขิต...... พี่ทัชค๊าบพอดีผมว่าจะย้ายบ้านวันสองวันนี้หละครับ แต่ยังหาบ้านไม่ได้เลยยังแจ้งไม่ได้
ว่าจะย้ายไปอยู่ที่ไหน พี่ทัชมาอาทิตย์หน้าคงไม่เจอกันแร้ว...รบกวนพี่ทัชกับพี่ตี๋เลี้ยงน้องๆไปก่อนนะครับ
20#
โพสต์ 2013-11-6 22:32 | ดูโพสต์ทั้งหมด
รามเทพ ตอบกลับเมื่อ 2013-11-6 13:36
มีโอกาสกลับมาเยี่ยมเยียนกันอีกครั้ง
วันนี้ร้าน เจ๊ ...

จริงๆแล้ว....ค่อนข้างประทับใจนะครับ...ภาพที่อาหารเต็มโต๊ะเป็นแถวยาววว
อดคิดไม่ได้นะครับว่า...จะหมดหรือป่าวน๊าาาาา

ทำงานเหนื่อย...แล้วได้กินอิ่มท้อง...ถือว่าเป็นความสุขของชีวิตครับ
ขออภัย! คุณไม่ได้รับสิทธิ์ในการดำเนินการในส่วนนี้ กรุณาเลือกอย่างใดอย่างหนึ่ง ลงชื่อเข้าใช้ | ลงทะเบียน

รายละเอียดเครดิต

ตอบกระทู้ ขึ้นไปด้านบน ไปที่หน้ารายการกระทู้