ตั้งให้เราเป็นเว็บแรกที่คุณเลือก เก็บเราไว้เป็นเว็บโปรด
สมัครสมาชิก ได้มากกว่าที่คุณคิด เข้าสู่ระบบ
สั่งพิมพ์ ก่อนหน้า ถัดไป

>>> แรกพบประสบพักตร์..อาจารย์สรายุทธ <<<

[คัดลอกลิงก์]
วันนี้ลิงน้อยคิดถึงคำสอนนึงเมื่อหลายเดือนมาแล้ว เพราะบอกกับอาจารย์ว่า ทำภาวนาไม่เห็นได้เรื่องแบบคนอื่นเขาเลย  อาจารย์ท่านเลยสอนแบบนี้ครับ

"ตอนเด็กมันหัดเดิน มันรู้ได้ยังไงว่ามันต้องเดินได้ มันล้มลุกตั้งกี่ที แต่มันก็เดินจนได้"

นี่เป็นอีกประโยคจากท่านอาจารย์ที่จอยไว้เตือนตัวเองยามท้อ อาจต่างในคำพูดไปบ้าง แต่คงามหมายนั้นจำขึ้นใจ

กราบบูชาอาจารย์ครับผม
52#
 เจ้าของ| โพสต์ 2015-8-3 05:17 | ดูเฉพาะโพสต์สมาชิกนี้
ไม่มีสิ่งสำคัญอะไร ได้มาง่ายๆ

อาจารย์สอนไว้แบบนี้ครับ
แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย Pee เมื่อ 2015-9-26 10:19

บางครั้งมันเหนื่อยๆ มันหนัก มันท้อแท้ ไม่เห็นมีอะไรดีขึ้น รู้สึกหวั่นไหวในศรัทธา ว่า เราจะทำดีไปทำไม เพราะบางคนไม่เห็นพยายาม ก็ได้ตำแหน่งอะไรมาโดยง่ายดาย   ก็เข้าสำนักไปพบปะอาจารย์ แม้ปัญหายังไม่คลาย  แต่ก็เหมือนเติมพลังให้กลับมาก้าวเดินได้อีกครั้ง
55#
 เจ้าของ| โพสต์ 2015-9-26 16:05 | ดูเฉพาะโพสต์สมาชิกนี้
เหนื่อยก็พัก...หายเหนื่อยก็เดินหน้าต่อไป...จากจุดเริ่มต้นถึงปลายทาง....บางคนได้เส้นทางตรง...บางคนได้ทางอ้อม...บางคนเจอทางขาด...บางคนเจอทางตัน...แต่ทุกคนสามารถถอยหลังแล้วเลือกเส้นทางใหม่ได้เสมอ...ถ้ายังก้าวเดินต่อไปสักวันก็ถึงจุดหมายปลายทาง...

ขออภัย! โพสต์นี้มีไฟล์แนบหรือรูปภาพที่ไม่ได้รับอนุญาตให้คุณเข้าถึง

คุณจำเป็นต้อง ลงชื่อเข้าใช้ เพื่อดาวน์โหลดหรือดูไฟล์แนบนี้ คุณยังไม่มีบัญชีใช่ไหม? ลงทะเบียน

x

แสดงความคิดเห็น

Pee
ขอบคุณครับ  โพสต์ 2015-9-27 10:12
Pee ตอบกลับเมื่อ 2015-9-26 10:14
บางครั้งมันเหนื่อยๆ มันหนัก มันท้อแท้ ไม่เห็นมีอะไร ...

สู้ๆ ครับ คำสอนอาจารย์ เป็นตัวขับเดินชีวิต
วัตถุมงคลเป็นแรงเสิรมช่วยหล่อลื่น

หนทางไกลไม่เดินไม่ถึง หยุดก็ไม่ถึง ท้อก็เหนื่อยเร็ว ค่อยๆ ก้าวไปตามกำลังครับ เหนื่อยก็พัก ราศรคุณน้อง มันเกินกว่าธรรมดา
majoy ตอบกลับเมื่อ 2015-9-27 09:53
สู้ๆ ครับ คำสอนอาจารย์ เป็นตัวขับเดินชีวิต
วัตถุมง ...

ขอบคุณครับ
59#
 เจ้าของ| โพสต์ 2015-9-27 14:28 | ดูเฉพาะโพสต์สมาชิกนี้
morntanti ตอบกลับเมื่อ 2015-9-27 00:53
เหนื่อยก็พัก...หายเหนื่อยก็เดินหน้าต่อไป...จากจุดเริ่ ...

ขอบคุณครับ
ยังจำวันที่เจออาจารย์วันแรกได้กันหรือเปล่า วันที่ศรัทธาบังเกิดแบบไม่มีเงื่อนไข
ขออภัย! คุณไม่ได้รับสิทธิ์ในการดำเนินการในส่วนนี้ กรุณาเลือกอย่างใดอย่างหนึ่ง ลงชื่อเข้าใช้ | ลงทะเบียน

รายละเอียดเครดิต

ตอบกระทู้ ขึ้นไปด้านบน ไปที่หน้ารายการกระทู้