ตั้งให้เราเป็นเว็บแรกที่คุณเลือก เก็บเราไว้เป็นเว็บโปรด
สมัครสมาชิก ได้มากกว่าที่คุณคิด เข้าสู่ระบบ
สั่งพิมพ์ ก่อนหน้า ถัดไป

ขุนแผนนาคเกี้ยว

[คัดลอกลิงก์]
Pee ตอบกลับเมื่อ 2015-2-11 17:09
พี่ครับ ผงพรายอาถรรพ์ หลวงปู่สร้างอย่างไร  ครับ  ...

เป็นอาถรรพ์ที่ท่านรวบรวมไว้น่ะครับ
ก่อนที่ท่านจะไปเอาผงพรายทองคำสร้างขุนแผนพนากุมาร
ฉะนั้นจะเป็นพรายหรือของอาถรรพ์ดีๆตามตำราพระๆของท่าน
ที่ทำอย่างนี้เพราะตอนนั้นมีคนเริ่มนำของพวกผงผีต่างๆมาให้ท่านตรวจสอบ
ของพวกนี้สร้างมั่วมากและมีโทษมีพิษภัยคนหารู้ไม่
ท่านไปรวบรวมเริ่มทำของๆท่านช่วงนั้นนั่นเอง
โดยเอาวิชาอื่นๆผูกสำแดงกับพรายอาถรรพ์ที่ไม่ให้โทษ
สังเกตไหมครับว่ารุ่นนี้จะมีเกี่ยวกับสาริกาเงินปากผี
ถ้าจะถามว่่าพรายอะไรแบบจำเพาะเจาะจงนั้นผมไม่ทราบ
แต่ช่วงนั้นท่านไม่วุ่นธุระมากนักเพียงแต่คนเริ่มรู้จักมาก
ผมก็สงสัยว่าสูตรพรายมหาละลวยลมนั้นท่านนำไปผสมในรุ่นนี้หรือเปล่า
อันนี้ต้องถามอาจารย์สรายุทธครับว่ามีตัวนี้หรือไม่
แต่ถ้าลำดับเหตุการณ์นะผมว่าตอนท่านทำสาริกาเงินปากผีก็น่า
จะเป็นตอนเดียวกับที่ท่านทำพรายมหาละลวยลมนี้
ท่านใช้ขันวางบนกองฟอนแล้วนำ้มันนี้จะขึ้นมาในขันเอง
12#
 เจ้าของ| โพสต์ 2015-2-12 10:02 | ดูเฉพาะโพสต์สมาชิกนี้
Tim ตอบกลับเมื่อ 2015-2-12 08:51
เป็นอาถรรพ์ที่ท่านรวบรวมไว้น่ะครับ
ก่อนที่ท่านจะไ ...

ขอบพระคุณอีกครับ กับความรู้ดีๆที่พี่มอบให้ ครับ
ขอบคุณสำหรับความรู้ครับพี่ทิม
Tim ตอบกลับเมื่อ 2015-2-12 08:51

น่าสนใจทีเดียว

ขอบคุณครับพี่ทิม
เยี่ยมๆๆๆๆๆๆๆๆ
ขอบคุณครับ เข้ามาเก็บความรู้ครับ

ขอบคุณครับ
ถ้าห้อย ขุนแผนนาคเกี๊ยว กับ ชมตลาดพร้อมกัน จะพอได้ไหมครับ
ขออภัย! คุณไม่ได้รับสิทธิ์ในการดำเนินการในส่วนนี้ กรุณาเลือกอย่างใดอย่างหนึ่ง ลงชื่อเข้าใช้ | ลงทะเบียน

รายละเอียดเครดิต

ตอบกระทู้ ขึ้นไปด้านบน ไปที่หน้ารายการกระทู้