ตั้งให้เราเป็นเว็บแรกที่คุณเลือก เก็บเราไว้เป็นเว็บโปรด
สมัครสมาชิก ได้มากกว่าที่คุณคิด เข้าสู่ระบบ
สั่งพิมพ์ ก่อนหน้า ถัดไป

>>> พระศรีราม <<<

[คัดลอกลิงก์]
หากเปรียบ พระร่วงหลังรางปืน

เป็น จักรพรรดิแห่งพระเครื่องเนื้อชิน

พระศรีราม ก็เป็น

จักรพรรดิแห่งพระเครื่องเนื้อชิน

ศรีติคญาโณ เช่นเดียวกัน

ขออภัย! โพสต์นี้มีไฟล์แนบหรือรูปภาพที่ไม่ได้รับอนุญาตให้คุณเข้าถึง

คุณจำเป็นต้อง ลงชื่อเข้าใช้ เพื่อดาวน์โหลดหรือดูไฟล์แนบนี้ คุณยังไม่มีบัญชีใช่ไหม? ลงทะเบียน

x
ทำไมที่ผนังปราสาทนครวัด

...ถึงมีภาพสลักเรื่องรามเกียรติ์ ??

... คิดว่าเป็นเพียงศิลปะ วัฒนธรรม เพื่อความสวยงามเมื่อครั้นก่อนแค่นั้นหรือ ??

ขออภัย! โพสต์นี้มีไฟล์แนบหรือรูปภาพที่ไม่ได้รับอนุญาตให้คุณเข้าถึง

คุณจำเป็นต้อง ลงชื่อเข้าใช้ เพื่อดาวน์โหลดหรือดูไฟล์แนบนี้ คุณยังไม่มีบัญชีใช่ไหม? ลงทะเบียน

x
ได้เนื้อสำริดมาก็ดีใจแล้ว
พระนารายณ์ (สันสกฤต: नारायण; อังกฤษ: Narayana; ความหมาย: ผู้ที่ได้เคลื่อนไหวอยู่ในน้ำ[1])

เป็นเทพเจ้าสูงสุดหนึ่งในสามพระองค์ (ตรีมูรติ) ในความเชื่อของศาสนาพราหมณ์-ฮินดู โดยมากถือว่าเป็นองค์เดียวกันกับ
พระวิษณุ แต่ทว่าชาวไทยส่วนใหญ่จะคุ้นเคยกับพระนาม พระนารายณ์ มากกว่าเหตุที่มีพระนามแตกต่างกัน เนื่องจากมีบางคัมภีร์ในศาสนาพราหมณ์-ฮินดูเล่าว่า เดิมทีมีเทพเจ้าเพียงองค์เดียว คือ

"พระนารายณ์" ซึ่งเรียกว่า "ปรพรหม" ซึ่งเป็นพระผู้สร้างทุกสรรพสิ่ง

เมื่อพระนารายณ์รำพึงถึงการสร้างโลก ก็ทรงคำนึงถึงการปกปักรักษาแต่พระปรพรหมนั้นเป็นอกรูปกเทพ คือ ไม่มีตัวตน
จึงไม่สามารถที่จะสร้างโลกได้ จึงแบ่งภาคแยกร่างออกมาเป็น พระวิษณุ ซึ่งทรงประทานพระนามให้ และเมื่อพระวิษณุ
บรรเทาหลับในเกษียรสมุทร ก็ทรงสุบินถึงการสร้างทุกสรรพสิ่ง ซึ่งพระวิษณุเป็นเทพผู้สร้างโลก สิ่งมีชีวิต รวมถึงมนุษย์
และที่พระนาภีของพระองค์ก็บังเกิดมีดอกบัวหลวงผุดขึ้นมา และภายในดอกบัวนั้นก็มี พระพรหม ซึ่งเป็นหนึ่งในตรีมูรติอยู่
ภายใน ซึ่งพระวิษณุก็เป็นผู้ให้กำเนิดพระพรหมด้วย

อาทิตย์หน้าไปรับกลับแล้ว
kruangbin ตอบกลับเมื่อ 2014-12-27 08:03
ได้เนื้อสำริดมาก็ดีใจแล้ว

ดีทุกเนื้อล่ะครับ
เด๋วรีบไปรับกลับวันท้ายปีเลยก๊าบ

เข้าไปสวดมนต์ข้ามปีด้วยก๊าบปีใหม่จะได้ดีๆรวยๆ

mail ตอบกลับเมื่อ 2014-12-30 18:08
อาจารย์จัดสวดมนต์ข้ามปีด้วยเหรอครับ ...

มามั้ยครับ
สวดข้ามปีครับมาเตรียมตัว นั่งคุนก่อนตอนบ่ายๆ เย็นๆ ก็ดีครับผม
เผื่อมีงานบุญให้ร่วมกันทำครับ
50#
 เจ้าของ| โพสต์ 2015-1-2 07:10 | ดูเฉพาะโพสต์สมาชิกนี้
taka_jipata ตอบกลับเมื่อ 2014-12-30 21:04
สวดข้ามปีครับมาเตรียมตัว นั่งคุนก่อนตอนบ่ายๆ เย็นๆ  ...

อนุโมทนาบุญครับ
ขออภัย! คุณไม่ได้รับสิทธิ์ในการดำเนินการในส่วนนี้ กรุณาเลือกอย่างใดอย่างหนึ่ง ลงชื่อเข้าใช้ | ลงทะเบียน

รายละเอียดเครดิต

ตอบกระทู้ ขึ้นไปด้านบน ไปที่หน้ารายการกระทู้