ตั้งให้เราเป็นเว็บแรกที่คุณเลือก เก็บเราไว้เป็นเว็บโปรด
สมัครสมาชิก ได้มากกว่าที่คุณคิด เข้าสู่ระบบ
ดู: 7651
ตอบกลับ: 20
สั่งพิมพ์ ก่อนหน้า ถัดไป

" พระขุนแผน" ในนิยามของพี่น้อง

[คัดลอกลิงก์]
เห็นมีแต่คนถามหาพระขุนแผนของหลวงปู่เป็นส่วนใหญ่ ซึ่งจริงๆแล้วพระของสำนักเรามีมากมายหลายรุ่นที่น่าใช้ เลยแอบนีกว่าคงเป็นเพราะความเข้าใจในความหมายของคำว่า " ขุนแผน" นั้นมันทำให้ หลายคนสนใจอยากใช้เป็นพิเศษ เลยอยากแลกเปลี่ยนความรู้และปรับความเข้าใจให้ตรงกันว่า แท้จริงแล้วความหมายของพระขุนแผน นั้นมีมากกว่าที่คิด
ปล. คนตั้งกระทู้ก็ไม่ได้รู้ซึ้งอะไรมากมายหรอกนะครับ รอผู้รู้ และศิษย์พี่ มาให้ความรู้เพิ่มเติมครับ ...ไม่ใช่ปัญหาพาเครียด แต่เชิญมาตอบกันสนุกๆฉันท์พี่น้องนะครับ

แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย kittiphob เมื่อ 2013-5-13 21:03

ความคิดเห็นส่วนตัวนะครับ แรกเริ่มคนรู้จักพระของหลวงปู่เริ่มมาจากประสบการณ์อันลือลั่นทางด้านมหาเสน่ห์เป็นส่วนใหญ่ ทั้ง ๆ ที่พระของหลวงปู่มีทางด้านอื่นด้วย หลาย ๆ ด้าน ไม่ว่าจะแคล้วตลาด คุ้มครอง หนุนดวง และหากเราสังเกตุให้ดี พระของหลวงปู่ทุก ๆ องค์ ไม่ว่าพระองค์ใดก็ตาม เมื่อเราใส่แล้วจะไม่พบกับเรื่องร้าย ๆ หรือเรื่องหนักหนาเกินกำลัง สามารถแก้ไขสถานการณ์ได้ทุกเรื่อง แม้จะเป็นเรื่องใดก็ตาม ยุ่งยากเพียงไรก็ผ่านปัญหาและอุปสรรคได้หมด แม้เป็นพระที่อาจารย์สร้าง ถึงจะไม่ทันหลวงปู่ก็เหมือนกัน มีคุณวิเศษทางด้านนี้ด้วย แต่คนทั่วไปมักเห็นพระหลวงปู่ โดยมองจากชื่อเสียงของขุนแผนเป็นหลัก เลยเสาะหาแต่พระขุนแผนของหลวงปู่ ลืมนึกถึงด้านอื่นกันหมด ทั้ง ๆ ที่หากคุณไม่มีเงิน คุณก็มีเสน่ห์น้อยลงไปมากมาย หากมองจริง ๆ แล้วพระทางด้านโชคลาภทำมาหากินเจริญรุ่งเรืองก็น่านำมาบูชา ทำให้บางท่านมองข้ามของดี เมื่อจะหันกลับมาก็สายเกินไป ราคาเื้อื้อมไม่ถึงแล้ว หรือต้องกัดฟันสู้ถึงจะได้มา  หากให้เทียบแล้วพระทางด้านอื่นนอกจากเมตตามหาเสน่ห์ก็มักมีครบเครื่องนะครับ
ผมเองแรกเริ่มที่รู้จักหลวงปู่ก็เพราะพระอาถรรพ์ธมที่อาจารย์สร้าง ซึ่งช่วงนั้นเป็นช่วงที่ตัวเองดวงตกสุด ๆ ได้รับการแนะนำจากน้องคนหนึ่ง ลองใส่ดูแล้วอธิษฐานขอหลวงปู่ ก็สำเร็จในหลาย ๆ เรื่องจนค่อย ๆ ดีขึ้นตามลำดับ และปัจจุบันก็ยังสวมใส่อยู่ติดตัวตลอดเวลา ไม่เคยคิดเปลี่ยนแม้จะมีพระองค์อื่นของหลวงปู่ไว้ในครอบครองก็ตาม เป็นพระองค์แรกที่ทำให้ผมรู้จักหลวงปู่ ผมขอให้ท่านช่วยเหลือหลาย ๆ เรื่องและไม่เคยผิดหวังเลย ทำให้เกิดความรักความศรัทธาสูงสุด เกิดความรักความศรัทธาอาจารย์ซึ่งเป็นผู้สร้างพระเป็นที่สุด ได้เคยร่วมช่วยอาจารย์ทำงาน ได้เห็นขั้นตอนการสร้างพระการปลุกเสกพระ บอกได้คำเดียวว่าที่นี่ไม่มีคำว่า ขอไปที เพราะหากไม่มั่นใจว่าพระที่สร้างจะเพียบพร้อมแล้ว อาจารย์ไม่มีทางที่จะให้พระุรุ่นนั้น ออกมาให้บูชา พระบางรุ่นสร้างมาแล้วเป็นปี แต่ยังไม่มีกำหนดการว่าจะให้บูชาเลย แบบนี้เราใส่ได้สนิทใจกว่าประเภท ตอกโค๊ดไปให้บูชาไป หรือประเภทวางกล่องแปะรูปให้หลวงปู่หลวงตาปลุกเสกแต่ไม่มีความละเอียดพิถีพิถัน นึกอยากวางวันไหนก็วางแล้วถ่ายรูปมาลงโฆษณาในหนังสือพระ  หลวงปู่หลวงตาป่วยอยู่ก็เอาวางโยงสายสิญจน์ไปที่กล่องพระ หรือตัดต่อรูปก็มี ขอโทษครับไหลไปได้ยังไงไม่รู้ จบแค่นี้ดีกว่า เดี๋ยววงแตก
ถ้าเป็นในวรรณคดี  "ขุนแผนเขาเป็นผู้ชายที่มีเสน่ห์แบบธรรมราชา"
4#
 เจ้าของ| โพสต์ 2013-5-14 10:31 | ดูเฉพาะโพสต์สมาชิกนี้
ผมเองก็คนหนึ่งซี่งเคยปรามาสหลวงปู่ ครั้งแรกที่เห็นพระท่านเป็นม้าเสพนาง ยังคิดว่าพระอะไรสร้างแบบนี้ใช้ไม่ได้ แต่หลังจากนั้นหลายปีอยู่ดีๆ ก็มาค้นโน่นนี่นั่นเล่นในเวบ จนเจอ..จอมพระ...แล้วก็เริ่มอ่าน อ่าน อ่านจนเข้าใจอะไรชัดขึ้น จนเลื่อใสฝนความธรรมดา และเรียบง่ายของหลวงปู่ จนต้งเข้ามาที่สำนักและกราบขอขมาต่อหน้ารูปหล่อของท่าน และอยู่มาจนทุกวันนี้แหละครับ _/\_
แต่ผมว่าคนมักจะยึดติดคำว่าขุนแผน จากการตีความในวรรณคดีที่พลายแก้วนั้นเป็นคนเมียเยอะ ก็เลยตีความตามนั้นแต่ส่วนหนึ่งก็คือ ความแมน ความเป็นนักรบ หรือพี่น้องคิดเห็นกันยังไงครับ มาแชร์กันหน่อย
เมื่อก่อนคิดว่า พกพระขุนแผนต้องไปจีบสาว เพราะนึกถึงแต่เรื่องสเน่ห์อย่างเดียว ฮะฮะ ตอนนี้มองกว้างขึ้น เป็นเมตตาอ่ะครับ ใช้ได้ทุกสถานการณ์
คนดีมีวิชา
เก่งครับ
8#
 เจ้าของ| โพสต์ 2013-5-14 15:11 | ดูเฉพาะโพสต์สมาชิกนี้
metha ตอบกลับเมื่อ 2013-5-14 15:05
เก่งครับ

เขาให้มาช่วยขยายความไม่ใช่มาวิจารณ์
9#
 เจ้าของ| โพสต์ 2013-5-15 17:26 | ดูเฉพาะโพสต์สมาชิกนี้
ได้ยินมาว่า เสน่ห์ที่แท้ของของพระหลวงปู่ที่เป็นขุนแผนนั้น มีปริศนาธรรมแฝงอยู่และแตกต่างกันไป
10#
 เจ้าของ| โพสต์ 2013-5-17 11:35 | ดูเฉพาะโพสต์สมาชิกนี้

ขออภัย! คุณไม่ได้รับสิทธิ์ในการดำเนินการในส่วนนี้ กรุณาเลือกอย่างใดอย่างหนึ่ง ลงชื่อเข้าใช้ | ลงทะเบียน

รายละเอียดเครดิต

ตอบกระทู้ ขึ้นไปด้านบน ไปที่หน้ารายการกระทู้