ตั้งให้เราเป็นเว็บแรกที่คุณเลือก เก็บเราไว้เป็นเว็บโปรด
สมัครสมาชิก ได้มากกว่าที่คุณคิด เข้าสู่ระบบ
ดู: 18188
ตอบกลับ: 90
สั่งพิมพ์ ก่อนหน้า ถัดไป

ใต้ร่มเงาแห่งนาคปรก

[คัดลอกลิงก์]
ใต้ร่มเงาแห่งนาคปรก

อาจารย์เคยเล่าให้ฟังหนหรือสองหนว่ามีพระท่านเคยมาทักว่า
"ภายใต้ร่มของนาคปรกไม่ต้องกลัวอะไร..".ผมรู้สึกอุ่นใจและ
ยินดีเป็นอย่างยิ่งที่ได้มีส่วนเกียวข้องกับของพญานาคา
และพญานาคี...เมื่อคืนวานน้องชวนไปเยี่ยมสถานปฏิบัติธรรม
ที่อยู่แถวๆอำเภอที่น้องเค้าทำงานอยู๋ คุยกับอาจารย์ฆราวาสท่านที่
เป็นผู้นำแห่งนั้นท่านพิจารณามาที่ผม...และบอกว่ามีพญานาคาและเทพ
สองเมืองคอยคุ้มครองดูแลอยู่ เวลาที่เราทำบุญกุศลผู้ที่คุ้มครองเราก็จะได้
บุญกุศลไปด้วยครับ...อันนี้ก็แปลกดีเพราะไม่ได้เล่าเรื่องอะไรเกี่ยวกับพญานาค
ให้ท่านรับรู้ก่อนเลยแต่ท่านก็พูดออกมาเลย...

.....sritoy
~ภายใต้ร่มเงาแห่งนาคปรกจะไม่มีใครทำอันตรายเจ้าได้~

เป็นคำหยอดหวานๆของพระท่านหนึ่งแต่ก็แปลกดีที่ท่่านทราบ
หลวงปู่ท่านจะเกี่ยวพันธ์อย่างไรกับเหล่านาคาไม่ทราบแน่ชัด
แต่ตอนท่านเสียปีที่สองเคยฝันว่าท่านมาบอกว่่าจ้าวเมืองบาดาล
มานิมนต์ท่านไปจำพรรษาเมืองบาลสวยงามมากครับ
ชาวนาคาท่านเป็นเทพพวกเขาภพภูมิสูงกว่าพวกเราเยอะ
อย่าดูถูกท่านเป็นอันขาด
ฟังแล้วอย่าคิดมากเพราะเรื่องที่ผมเล่าสู่กันฟังเป็นเพียงคำหวานกับความฝัน
จะเป็นเรื่องจริงบ้างหรือเปล่ามันเป็นเรื่องของความเชื่อ
ไม่ต้องถามนะว่าผมจะเชื่อหรือเปล่า?
จ้างก็ไม่บอกปล่อยให้คนถามงง
เชื่อมั่น มั่นใจ มั่นคง ก็เกินพอแล้ว

By Ajarn Sarayut

เห็นรูปนี้แล้วทำให้ผมเข้าใจและไขปริศนาได้หนึ่งข้อ
ที่ได้คำตอบยังไม่มั่นใจ ให้มั่นใจยิ่งขึ้น
4#
 เจ้าของ| โพสต์ 2013-11-29 19:16 | ดูเฉพาะโพสต์สมาชิกนี้
metha ตอบกลับเมื่อ 2013-11-29 19:09
เห็นรูปนี้แล้วทำให้ผมเข้าใจและไขปริศนาได้หนึ่งข้อ
...

จากใจจริงแล้วผมชอบรูปนี้มากนะครับ
สื่อนัยแห่ง ความหมายได้ดีสุดๆ
ประหนึ่งพ่อที่คอยดูแล ลูกๆๆ
ไม่ว่าจะมีฝนมีมรสุมมากเพียงใด
พ่อก็จะคอยดูแลลูกตลอดไป

เปรียบเสมือนหลวงปู่และอาจารย์ที่ยังคอยดูแลเหล่าศิษย์ๆ คศช. ทั้งหลายให้ผ่านพ้นอุปสรรคต่างๆๆไปได้ด้วยดี
6#
 เจ้าของ| โพสต์ 2013-11-29 19:34 | ดูเฉพาะโพสต์สมาชิกนี้
metha ตอบกลับเมื่อ 2013-11-29 19:29
ประหนึ่งพ่อที่คอยดูแล ลูกๆๆ
ไม่ว่าจะมีฝนมีมรสุมมากเ ...

พี่เมธ พูดรู้เรื่อง แล้ว ไชโย
รามเทพ ตอบกลับเมื่อ 2013-11-29 19:34
พี่เมธ พูดรู้เรื่อง แล้ว ไชโย

พลาดเลย
เสียเอกลักษณ์ของเอกบุรุษ
หมดเลยเรา
metha ตอบกลับเมื่อ 2013-11-29 19:58
พลาดเลย
เสียเอกลักษณ์ของเอกบุรุษ
หมดเลยเรา ...

พี่เมธไม่ดีใจหรือครับ
แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย Sornpraram เมื่อ 2014-10-19 08:40

~ภายใต้ร่มเงาแห่งนาคปรกจะไม่มีใครทำอันตรายเจ้าได้~

ขออภัย! คุณไม่ได้รับสิทธิ์ในการดำเนินการในส่วนนี้ กรุณาเลือกอย่างใดอย่างหนึ่ง ลงชื่อเข้าใช้ | ลงทะเบียน

รายละเอียดเครดิต

ตอบกระทู้ ขึ้นไปด้านบน ไปที่หน้ารายการกระทู้