ตั้งให้เราเป็นเว็บแรกที่คุณเลือก เก็บเราไว้เป็นเว็บโปรด
สมัครสมาชิก ได้มากกว่าที่คุณคิด เข้าสู่ระบบ
สั่งพิมพ์ ก่อนหน้า ถัดไป

>> ตะกรุดมนต์พระกาฬ <<

[คัดลอกลิงก์]
ขึ้นราคาให้เป็น3000เลยครับสำหรับใบจอง ใครจะปล่อยบอกใด้เลยครับ ไม่ใช่ปั่นราคานะซื้อจริงจ่ายจริง
ว้าว...ทำเพิ่มซะดีมะ.  เสียดายดอกพระกาฬ. หมดล่ะ. 3000 ล่ะ
แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย โพไซดอน เมื่อ 2014-2-23 15:57

ในความหมายดั้งเดิมของคนไทยสมัยก่อน
เปรียบเทียบได้กับเจ้าแห่งความตาย
คล้ายๆกับเมื่อได้ยินชื่อของพระยามัจจุราช หรือ พระยายม

ในปัจจุบันรูปเคารพ ...พระกาฬชัยศรี..
ถูกประดิษฐานอยู่บริเวณศาลหลักเมืองกรุงเทพฯ
ท่านถือว่าเป็นเทพารักษ์ประจำเมืองที่มีคนมาเคารพบูชาอยู่มิน้อย

ศาลเดิมอยู่ใกล้เจ้าพ่อหอกลองหน้าวัดพระเชตุพน แต่ถูกรื้อลงในคราวเดียวกัน
เพื่อทำกรมทหารหรือกรมรักษาดินแดนในปัจจุบัน

คำว่า กาฬ แปลว่า สีดำ มึด
(หรืออาจจะหมายถึง ความตาย ,สิ่งที่น่ากลัว)

ซึ่งคนไทยโบราณมักจะเกรงกลัวพระกาฬมาก
จนพูดติดปากเป็นคำสบถสาบานว่า

" ให้พระแก้ว พระกาฬ มาหักคอซิเอ้า"

(พระแก้วในที่นี้น่าจะหมายถึง เจ้าพ่อเจตคุปต์
ท่านเป็นสมุห์บัญชีของพระยายมนั่นเอง )

ถ้าเอ่ยถึงพระกาฬเมื่อไรก็หมายถึง

" เทพแห่งความตายนั่นเอง "

แล้วเมื่อย้อนไปสมัย...ยุค 70-80 ปีก่อน
บรรดานักประพันธ์ นักข่าวหนังสือพิมพ์อาวุโส
มักจะพาดหัวข่าวว่า เรียกบรรดามือปืนรับจ้างฝีมือดี
ที่ปลิดชีวิตใครไม่เคยพลาด

ว่าเป็น "มือพระกาฬ" หรือ "ระดับพระกาฬ"

ทำให้คำนี้ถูกใช้จนติดหูในปัจจุบัน
แต่ความหมายก็ดูจะผิดแปลกไปกว่าเดิม
ประมาณว่า .....

เก่งไร้เทียมทาน  ไม่มีใครสู้ได้

เช่น นักกีฬาระดับพระกาฬ สินค้าที่ยิ่งใหญ่ระดับพระกาฬ
เมนูอาหารพิเศษสุดระดับพระกาฬ

รวมไปถึงใช้เรียกผู้ที่มีฝีมือด้านต่างๆ ว่าเก่งระดับ "พระกาฬ"

โอนแล้วนะครับ
เหลือ 4 วัน แล้วน่ะครับ
metha ตอบกลับเมื่อ 2014-2-24 01:04
เหลือ 4 วัน แล้วน่ะครับ

พี่เมธจ่ายหรือยังครับ
Nujeab ตอบกลับเมื่อ 2014-2-24 08:59
พี่เมธจ่ายหรือยังครับ

กะว่าจะลงชื่อสำรองเพิ่มครับ
metha ตอบกลับเมื่อ 2014-2-24 09:58
กะว่าจะลงชื่อสำรองเพิ่มครับ

พี่เมธจ่ายให้ผมแล้วหรือยังครับ
Nujeab ตอบกลับเมื่อ 2014-2-24 09:59
พี่เมธจ่ายให้ผมแล้วหรือยังครับ  ...

จะให้จ่ายไหม
metha ตอบกลับเมื่อ 2014-2-24 10:00
จะให้จ่ายไหม

กลัวโดนพี่เมธสวมสิทธิ์
ขออภัย! คุณไม่ได้รับสิทธิ์ในการดำเนินการในส่วนนี้ กรุณาเลือกอย่างใดอย่างหนึ่ง ลงชื่อเข้าใช้ | ลงทะเบียน

รายละเอียดเครดิต

ตอบกระทู้ ขึ้นไปด้านบน ไปที่หน้ารายการกระทู้