ตั้งให้เราเป็นเว็บแรกที่คุณเลือก เก็บเราไว้เป็นเว็บโปรด
สมัครสมาชิก ได้มากกว่าที่คุณคิด เข้าสู่ระบบ

คิดเป็นธรรม ค้ำสติ

[คัดลอกลิงก์]
 เจ้าของ| โพสต์ 2013-4-30 11:37 | ดูโพสต์ทั้งหมด

ขออภัย! โพสต์นี้มีไฟล์แนบหรือรูปภาพที่ไม่ได้รับอนุญาตให้คุณเข้าถึง

คุณจำเป็นต้อง ลงชื่อเข้าใช้ เพื่อดาวน์โหลดหรือดูไฟล์แนบนี้ คุณยังไม่มีบัญชีใช่ไหม? ลงทะเบียน

x
 เจ้าของ| โพสต์ 2013-5-2 12:29 | ดูโพสต์ทั้งหมด

ขออภัย! โพสต์นี้มีไฟล์แนบหรือรูปภาพที่ไม่ได้รับอนุญาตให้คุณเข้าถึง

คุณจำเป็นต้อง ลงชื่อเข้าใช้ เพื่อดาวน์โหลดหรือดูไฟล์แนบนี้ คุณยังไม่มีบัญชีใช่ไหม? ลงทะเบียน

x
โพสต์ 2013-5-2 15:40 | ดูโพสต์ทั้งหมด
ขอบคุณสำหรับธรรมะดีครับ มีประโยชน์มากครับ
โมทนากับธรรมทานของทุกท่านที่นำมาลงด้วยนะครับ
 เจ้าของ| โพสต์ 2013-5-5 09:05 | ดูโพสต์ทั้งหมด
ท่าน ว.วชิรเมธี  ท่านว่าไว้

" ความอยาก...น้อยลง
                  ความสุขก็จะเพิ่มมากขึ้น "
 เจ้าของ| โพสต์ 2013-5-11 13:51 | ดูโพสต์ทั้งหมด
เป็นของธรรมดา
.."ร่างกายชีวิตอันนี้ มันจะต้องมีการเกิด แล้วก็แก่ เจ็บ ตาย อันนี้เป็นธรรมดาที่เราว่า ชราธัมโมหิ ชะรัง อะนะตีโต เป็นธรรมดา ไม่มีทางหรอกใคร ๆ จะมาแก้ไขเรื่องธรรมดา ไม่มี เพราะมันเป็นธรรมดาแล้ว ธรรมดามันเป็นของจริง มันเป็นของประจำโลกประจำสังขาร ขึ้นชื่อว่าเป็นผู้ที่มีสังขารปรุงแต่ง มีรูปมีนามแล้ว ก็ต้องแปรปรวนอยู่อย่างนั้น เกิดแล้วก็ต้องแก่ แก่แล้วก็เจ็บ เจ็บแล้วก็ตาย แม้ไม่เจ็บก็ตาย เมื่อสรุปความย่อ ๆ แล้วเมื่อมีการเกิดขึ้นแล้ว ก็บ่ายหน้าไปสู่ความตาย หรือความฉิบหาย อยู่อย่างนี้ทุกรูปทุกนาม ของบรรดาผู้เป็นมนุษย์ ผู้มีชีวิต แต่ต้นไม้ ภูเขาเลากา เขาก็จะเป็นไปทำนองเดียวกัน แต่จะช้าหรือเร็วเท่านั้นหละ "..
..หลวงปู่ศรี มหาวีโร ..
 เจ้าของ| โพสต์ 2013-5-11 14:54 | ดูโพสต์ทั้งหมด

x
 เจ้าของ| โพสต์ 2013-5-12 09:40 | ดูโพสต์ทั้งหมด

x
 เจ้าของ| โพสต์ 2013-5-17 14:36 | ดูโพสต์ทั้งหมด

x
 เจ้าของ| โพสต์ 2013-5-17 14:37 | ดูโพสต์ทั้งหมด

x
 เจ้าของ| โพสต์ 2013-5-17 14:37 | ดูโพสต์ทั้งหมด

x
ขออภัย! คุณไม่ได้รับสิทธิ์ในการดำเนินการในส่วนนี้ กรุณาเลือกอย่างใดอย่างหนึ่ง ลงชื่อเข้าใช้ | ลงทะเบียน

รายละเอียดเครดิต

ตอบกระทู้ ขึ้นไปด้านบน ไปที่หน้ารายการกระทู้