ตั้งให้เราเป็นเว็บแรกที่คุณเลือก เก็บเราไว้เป็นเว็บโปรด
สมัครสมาชิก ได้มากกว่าที่คุณคิด เข้าสู่ระบบ
สั่งพิมพ์ ก่อนหน้า ถัดไป

เกร็ดความรู้คาถาอาคม-การบูชาพระเครื่องของหลวงปู่ชื่น

[คัดลอกลิงก์]
81#
 เจ้าของ| โพสต์ 2015-5-12 09:46 | ดูเฉพาะโพสต์สมาชิกนี้
ขอบคุณครับ
โอ้วววว มีคนตามอ่าน ลุยต่อๆคร้าฟฟฟฟ
พระอาถันพระเจ้าแผ่นดิน และ พระอาถันธรรมราชาเวท

พระอาถันพระเจ้าแผ่นดิน
    ให้ความสงบราบรื่นสันติสุขของชีวิต
    ไปไหนมีแต่คนนับหน้าถือตา ไปที่ไหนที่นั่นจะร่มเย็น คนมักอยากช่วยเหลือ
    ชีวิตก้าวหน้าเสมือนได้รับบารมีพระพุทธเจ้า
    สามารถจัดลงชุดกับพระเครื่องได้เกือบทุกพิมพ์ ตามแต่เห็นว่าเหมาะควร แต่ลงตัวที่สุดคือคู่กับพระอาถันธรรมราชาเวท
    ในบรรดาพระเครื่องของหลวงปู่ชื่น พิมพ์นี้นับเป็นยอดรวมของวิชาอาถันทั้งปวง รับได้ทุกบทคาถา และมีนัยแฝงธรรมะมากมาย การเข้าถึงพระพุทธเจ้ามากขึ้น การเข้าถึงพระธรรมมากขึ้น รวมทั้งการเข้าถึงพระสงฆ์สาวกมากขึ้น มีผลต่อพุทธคุณที่ผู้บูชาจะได้รับ
    การตั้งใจกราบไหว้บูชาด้วยใจศรัทธาแน่วแน่ ได้อานิสงส์เทียบเท่าการกราบไหว้พระพุทธองค์พร้อมทั้งพระสงฆ์สาวกที่มาประชุมกันเบื้องหน้าพระพักตร์พระผู้มีพระภาคเจ้า

พระอาถันธรรมราชาเวท
    เสริมการสร้างบารมีของชีวิต ความก้าวหน้าของหน้าที่การงานลงหลักปักฐานมั่นคง สร้างบารมีสิบทัศให้แก่รอบยิ่งขึ้น
    เสริมการนั่งสมาธิและการฝึกคาถา หากมีการปฏิบัติภาวนา
    การงานหน้าที่ความรับผิดชอบจะเข้ามามากเป็นพิเศษ
    สง่างาม ปกครองคน ด้วยบารมี ไม่ใช่ด้วยการบังคับฝืนใจ
    เสริมให้ผู้บูชามีความคิดอ่านที่รอบคอบมองการณ์ไกลมากขึ้น ใจเย็นต่อปัญหาที่เข้ามาในชีวิตมากขึ้น
มีหลายเนื้อ แต่ที่มีพลังมากสุดในกลุ่มคือเนื้อกรรมการตะกรุดทองคำ ส่วนเนื้ออื่นที่เหลือก็เลือกเอาตามความชอบใจ ไม่ได้ต่างอะไรกันมากมาย เนื่องจากอาถันธรรมราชาเวทเป็นใหญ่ครอบคลุม
    จำได้ว่าเทพซ้ายขวาขององค์ธรรมราชาเวท องค์หนึ่งเป็นพระอินทร์ อีกองค์เป็นพระนารายณ์ ที่ช่วยกันทรงจำพระคาถาและธรรมะเพื่อสืบต่ออายุพุทธศาสนา หรืออะไรประมาณนี้แหละ จำได้ลางๆ ใครอยากรู้ช่วยไปถามอาจารย์แล้วมาบอกด้วย
    หากไม่แขวนร่วมกับพระอาถันพระเจ้าแผ่นดิน ก็จะแขวนเดี่ยวเนื่องจากขนาดที่ใหญ่ และกระแสโดยรวมถือว่าครบถ้วนใช้ได้ในหลายโอกาสแล้ว

เมื่อแขวนร่วมกัน
    พระอาถันธรรมราชาเวทคล้ายแสงแดดอบอุ่นช่วยให้มองสิ่งต่างๆได้ชัดและเกิดพลังงานการจัดการสิ่งเหล่านั้นได้ดี พระอาถันพระเจ้าแผ่นดินเสมือนร่มโพธิ์ร่มไทรใหญ่ให้ร่มเงา เสมือนได้แอบอิงขอบร่มเงาโพธิบัลลังก์ เกิดความสงบร่มเย็นสบาย มีความพอดีของชีวิต และเกิดการพัฒนาของจิตใจไปในทางที่ดี

พระอาถันธรรมราชาเวทเสมือนเร่งให้เหตุการณ์สร้างบารมีเข้ามาถี่กระชั้นมากขึ้น พระอาถันพระเจ้าแผ่นดินเสมือนเร่งให้บารมีที่สร้างเอาไว้ดีแล้วผลิดอกออกผลให้ชีวิตราบรื่นผาสุกยิ่งขึ้น

พระอาถันพระเจ้าแผ่นดินที่ขาดพระอาถันธรรมราชาเวทเหมือนชีวิตออกจะเย็นสบายจนอาจเฉื่อยชาไปบ้าง พระอาถันธรรมราชาเวทที่ขาดพระอาถันพระเจ้าแผ่นดินก็เหมือนจะเหนื่อยกับชีวิตจนขาดความสงบร่มเย็นในบางครั้ง ดังนั้นหากแขวนร่วมกันได้ย่อมดีที่สุด แต่หากมีได้แค่องค์เดียวก็นับว่ามีบุญวาสนามากแล้ว

เป็นชุดพระที่แขวนคู่กันแล้วสมบูรณ์แบบที่สุดชุดนึงเท่าที่จะสรรหาได้ในสารบบพระเครื่องหลวงปู่ชื่น

คนที่จะแขวนคู่กันได้ต้อง 1) มีเงินพอ 2) มีบุญวาสนาที่จะได้บูชา 3) มีความเพียรที่จะสร้างบารมี แขวนนานๆได้ไม่อึดอัดใจ ไม่ย่อท้อ
ผมติดตามอ่านอยู่ตลอดครับพี่
ขอบคุณมากครับ...
85#
 เจ้าของ| โพสต์ 2015-5-13 11:00 | ดูเฉพาะโพสต์สมาชิกนี้
ต่อยาวๆไปเลยครับแชมป์
นะเมตตา ปัญจะพุทธา นะมามิหัง เมตตา กรุณา

คาถานี้หากเข้าถึงน้ำพระทัยของพระพุทธเจ้า พระมหาเมตตา หระมหากรุณา ของพระพุทธเจ้าห้าพระองค์ จะเข้าถึงแก่นของคาถาในระดับที่ลึกซึ้งขึ้นไปนะครับ

อาจารย์บอกผมมาหลายปี วันนี้เพิ่งจะเข้าใจ ใครเข้าใจตามได้ ก็ประหยัดเวลาเรียนรู้คาถาไปหลายปีครับ เห็นเป็นประโยชน์วิทยาทาน จึงขอน้อมบอกกล่าวกันศิษย์ร่วมสำนักครับ
87#
 เจ้าของ| โพสต์ 2015-5-18 11:58 | ดูเฉพาะโพสต์สมาชิกนี้
ขอบคุณครับแชมป์
คร้าบบบบ
ขอบคุณครับ
สาริกาหาคู่

มหาเสน่ห์ในทางให้ได้คู่สูงสุด พลังในการเรียกคู่ถือว่าไม่เป็นรองใครในสาระบบพระเครื่อง ถ้าไม่เลือกมากจนเกินไปมักจะได้คู่

คนจะเข้ามามาก และต่างจากมะรุมมะตุ้มตรงที่ คนส่วนมากที่เข้ามาจะสนใจเราในทางชู้สาว เห็นแล้วอาจชอบตั้งแต่แรกพบ ส่วนมะรุมมะตุ้มคนจะเข้ามาเยอะด้วยหลากหลายสาเหตุ

ไม่ได้เน้นพุทธคุณปกป้องคุ้มครองแคล้วคลาด เพราะฉะนั้นเพื่อความไม่ประมาท ควรสวดมนต์ไหว้พระและพกวัตถุมงคลประเภทคุ้มครองไปเผื่อด้วย จะเป็นเบี้ยแก้หลวงปู่ก็ดี กระแสไม่ตีกัน

พอจะแขวนร่วมกับพระเครื่องอื่นได้บ้าง แต่ถ้าอยากให้การเรียกคู่ชัดควรแขวนองค์เดียว

มีตัวตน หากเชื่อว่ามี
ขออภัย! คุณไม่ได้รับสิทธิ์ในการดำเนินการในส่วนนี้ กรุณาเลือกอย่างใดอย่างหนึ่ง ลงชื่อเข้าใช้ | ลงทะเบียน

รายละเอียดเครดิต

ตอบกระทู้ ขึ้นไปด้านบน ไปที่หน้ารายการกระทู้