ตั้งให้เราเป็นเว็บแรกที่คุณเลือก เก็บเราไว้เป็นเว็บโปรด
สมัครสมาชิก ได้มากกว่าที่คุณคิด เข้าสู่ระบบ
สั่งพิมพ์ ก่อนหน้า ถัดไป

>> รูปหล่อพระโพธิสัตว์ชัยมหานาถ <<

[คัดลอกลิงก์]
ขนาดผมมีรุ่นแรกแล้ว ผมยังเก็บรุ่นสองเลยครับ
Nujeab ตอบกลับเมื่อ 2013-7-31 12:45
วันเวลาผ่านไปราคาพุ่งสูงขึ้นแน่นอน ในอนาคตมีเงินก ...

ตอนนี้ของดี ราคาไม่แรง
พลาดโอกาสคราวนี้ คงต้องรออีกนาน
ส่วนใครที่อยากได้ขนาดบูชา คงต้องรอต่อไป
Nujeab ตอบกลับเมื่อ 2013-8-1 11:02

จองกี่ช่อครับ
104#
 เจ้าของ| โพสต์ 2013-8-1 11:25 | ดูเฉพาะโพสต์สมาชิกนี้
metha ตอบกลับเมื่อ 2013-8-1 11:23
จองกี่ช่อครับ

อยากได้แบบช่อเหมือนกันครับ แต่ปัจจัยยังไม่เื้อื้อครับ
Nujeab ตอบกลับเมื่อ 2013-8-1 11:25
อยากได้แบบช่อเหมือนกันครับ แต่ปัจจัยยังไม่เื้อื้อ ...

รอครับรอ รอสี่โมงเย็น
มีหลายคนที่พลาดรุ่นแรก
รุ่นสองใกล้ออกให้บูชาแล้วอย่าพลาดอีกน่ะครับ
ประติมากรรมรูปเหมือนจริงของพระเจ้าชัยวรมันที่ 7

พบที่โกรลโรมัส (Krol Romeas - คอกแรด) อาคารแนวรูปวงกลมใกล้ประตูทางทิศเหนือของเมืองพระนครธม ในสภาพที่ยังแกะสลักไม่เสร็จและถูกทุบทำลาย

ปัจจุบันจัดแสดงอยู่ที่พิพิธภัณฑสถานแห่งชาติกัมพูชา

.

“โกรลโรมัส” แปลตามชื่อที่เรียกจะมีความหมายถึง “คอกแรด” ตามความเข้าใจของนักวิชาการจากสำนักฝรั่งเศสแห่งปลายบุรพทิศ (EFEO) ที่เชื่อว่าเป็นอาคารเลี้ยงสัตว์ประเภท "แรด" (กระซู่) ที่เคยมีอยู่อย่างมากมายรอบโตนเลสาบ (แต่ในปัจจุบันนี้สูญพันธุ์ไปจนหมดสิ้นแล้วครับ) ตามลักษณะของอาคารที่เป็นแนวกำแพงหินรูปวงกลมขนาดใหญ่ ซึ่งนอกจากจะสันนิษฐานว่าเป็นที่เลี้ยงแรดแล้ว นักวิชาการบางคนก็เสนอว่าน่าจะใช้เป็นสถานที่ในการเลี้ยงช้างหรือเป็น “เพนียดคล้องช้าง” ในยุคจักรวรรดิบายนมากกว่าครับ

.

รูปสลักเหมือนจริงของพระเจ้าชัยวรมันที่ 7 ความสูงรวมฐาน 1.35 เมตร ที่ค้นพบที่โกรลโรมัสนี้ อาจเป็นรูปที่สมบูรณ์แบบหากพระพาหา (แขน) ทั้งสองข้างไม่หักหายไป นุ่งภูษาสมพต(คล้ายกางเกง)ขาสั้น แข้งคม มีกล้ามเนื้อรอบสะบ้าเข่า นั่งขัดสมาธิราบ ไม่ปรากฏร่องรอยของพระหัตถ์ที่หน้าตัก จึงสันนิษฐานกันในครั้งแรก ๆ ว่า แขนที่หักหายไปอาจจะอยู่ในท่าพนมมือ แสดง “อัญชลี” แก่รูปพระชัยพุทธมหานาถ ประธานแห่งศาสนสถานที่รูปประติมากรรมนั้นไปตั้งอยู่

ขออภัย! โพสต์นี้มีไฟล์แนบหรือรูปภาพที่ไม่ได้รับอนุญาตให้คุณเข้าถึง

คุณจำเป็นต้อง ลงชื่อเข้าใช้ เพื่อดาวน์โหลดหรือดูไฟล์แนบนี้ คุณยังไม่มีบัญชีใช่ไหม? ลงทะเบียน

x
108#
 เจ้าของ| โพสต์ 2013-8-5 14:32 | ดูเฉพาะโพสต์สมาชิกนี้
รุ่น 2 เนื้อทองทิพย์

ขออภัย! โพสต์นี้มีไฟล์แนบหรือรูปภาพที่ไม่ได้รับอนุญาตให้คุณเข้าถึง

คุณจำเป็นต้อง ลงชื่อเข้าใช้ เพื่อดาวน์โหลดหรือดูไฟล์แนบนี้ คุณยังไม่มีบัญชีใช่ไหม? ลงทะเบียน

x
เนื้อทองทิพย์สวยมากกกก
โชคดีมีทุกเนื้อ
ขออภัย! คุณไม่ได้รับสิทธิ์ในการดำเนินการในส่วนนี้ กรุณาเลือกอย่างใดอย่างหนึ่ง ลงชื่อเข้าใช้ | ลงทะเบียน

รายละเอียดเครดิต

ตอบกระทู้ ขึ้นไปด้านบน ไปที่หน้ารายการกระทู้