ตั้งให้เราเป็นเว็บแรกที่คุณเลือก เก็บเราไว้เป็นเว็บโปรด
สมัครสมาชิก ได้มากกว่าที่คุณคิด เข้าสู่ระบบ
ดู: 2653
ตอบกลับ: 9
สั่งพิมพ์ ก่อนหน้า ถัดไป

เรือป๊อกแป๊ก

[คัดลอกลิงก์]
สุดยอดของเล่นโบราณ
เรือป๊อกแป๊ก สังกะสีโบราณ เทคโนโลยี กลจักรความร้อน!!!

สุดยอดเทคโนโลยีของเล่นเมื่อสมัย เกือบ 30 ปีที่แล้ว
การเล่น เห็นท่อ 2 ท่อเล็กมั๊ยครับ กรอกน้ำเข้า ในท่อให้เต็ม กรอกเข้าทางท้ายเรือ
แล้วจุดเทียน แล้วนำไปไว้ในตัวเรือ จะหั่นเทียนแบ่งเป็นชิ้นเล็กๆก็ได้
ความร้อนจากเทียนที่จุด จะทำให้เกิดแรงดันไอน้ำ ขับเคลื่อนให้เรือแล่นได้
ขณะแล่น จะได้ยินเสียง ป๊อกแป๊ก วิ่งได้จนกว่าเทียนจะดับเลยล่ะ

เคยเล่น ลำนึง10บาทครับไม่รู้ว่ามีใครทำขายอีกหรือเปล่า อีกอย่างที่ชอบเล่นมากคือลูกข่างมาเล่น
เจ๊าะวงชอบมากมาย
ไม่เคยเล่น
มันทำไงครับ สอนหน่อย ดูจากวีดีโอแล้วงง
รู้จักแต่เรือรักกระดาษ
เช็คอายุ ครับ เช็ค อายุ   รู้จักเหมือนกันแต่ ทรงแบบในรูปไม่เคยเห็นเมือนกัน...
รุ่นนี้ไม่เคยเห็นเหมือนกันคร้าบ
ไม่รู้จักครับ มีด้วยหรือครับ เยี่ยมๆ
สมัยก่อนของเล่นส่วนมากจะทำจากสังกะสี ถ้าเป็นม้าหรือรถไขลานส่วนมากจะไม่ทน เกลียวจะหวาน เพราะหมุนลานมากไปและเล่นบ่อยครั้งครับ
โดนครับโดน
ขออภัย! คุณไม่ได้รับสิทธิ์ในการดำเนินการในส่วนนี้ กรุณาเลือกอย่างใดอย่างหนึ่ง ลงชื่อเข้าใช้ | ลงทะเบียน

รายละเอียดเครดิต

ตอบกระทู้ ขึ้นไปด้านบน ไปที่หน้ารายการกระทู้