ตั้งให้เราเป็นเว็บแรกที่คุณเลือก เก็บเราไว้เป็นเว็บโปรด
สมัครสมาชิก ได้มากกว่าที่คุณคิด เข้าสู่ระบบ
ดู: 10874
ตอบกลับ: 31
สั่งพิมพ์ ก่อนหน้า ถัดไป

องค์อัฏฐะกรเทวราช

[คัดลอกลิงก์]
แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย Reechin เมื่อ 2013-9-18 13:25

เมื่อวานผมได้มีโอกาสเข้าไปเสียมเรียบเพื่อที่ต้องการอยากจะได้เทวรูปสำริด "อัฏฐะกรเทวราช"หรือที่ผมเข้าใจว่าเป็นพระนารายณ์ 8กรในปราสาทนครวัด เพื่อสำหรับตั้งบูชาคู่กับองค์พระเจ้าชัยวรมันที่บ้าน โดยผมได้ไปร้านประจำที่เชื่อได้แล้วนำรูปให้ทางร้านดู ทางร้านบอกว่านี่คือพระนารายณ์ในนครวัดใช่มั้ย และนำมาให้ผมเลือก3แบบ แต่ไม่มีแบบไหนที่ถูกใจ เวลานั้นกำลังจะกลับออกจากร้านผมก็ได้ก้มผูกเชือกรองเท้า สายตาไปเห็นเทวรูปแปดกร อยู่ลึกสุด ด้านในสุด แต่พอนำออกมาไม่ใช่ตามแบบที่ผมอยากได้ เพราะลักษณะเหมือนเทวรูปที่อยู่ในปราสาทเมืองสิงห์โดยไม่รู้ว่าคืออะไร ผมได้นำมาตั้งรวมกับ3แบบก่อนหน้า แต่ความรู้สึกตอนนั้น องค์นี้สูงกว่า3องค์ก่อนเล็กน้อย ดูสง่างามและรู้สึกชอบเป็นพิเศษจนเอ่ยปากกับทางร้านว่า"ผมรู้สึกชอบองค์นี้จัง"เจ้าของร้านก็บอกชอบก็เอาไปลดให้50%ขนาดลดแล้วราคาก็ปวดขมับอยู่ดี...จึงตัดสินใจเลือกองค์นี้มา ระหว่างทางก็คิดว่า พระนารายณ์ก็ไม่ใช่พระวิษณุก็ไม่ใช่ แต่ทำไมอยากได้องค์นี้ จนกลับมาถึงบ้านได้ศึกษาข้อมูลจนรู้ว่านี่คือ "พระโพธิสัตว์อวโลกิเตศวรเปล่งรัศมี"ที่พบที่ปราสาทเมืองสิงห์ กาญจนบุรี และที่น่าตกใจกว่านั้นคือ พระเจ้าชัยวรมันที่7 ทรงไม่ได้นับถือเทพเจ้า และพระอัฏฐะกรเทวราชหรือพระนารายณ์8กรในปราสาทนครวัดที่เราเข้าใจนั้น คือ"พระโพธิสัตว์อวโลกิเตศวรเปล่งรัศมี"ที่ทรงสร้างในสมัยของพระเจ้าชัยวรมันที่7 ตามลัทธิที่ท่านศรัทธา แต่เมื่ออำนาจขอมเสื่อมลงในสมัยพระเจ้าชัยวรมันที่8นั้น ทรงได้ทำลายทุกอย่างที่เป็นรูปพระพุทธเจ้า แม้แต่รูปสลักพระเจ้าชัยวรมันที่7 และพระนาคปรกอย่างถอนรากถอนโคน เพื่อจะเปลี่ยนแปลงให้เป็นนครแห่งเทพ รูปพระโพธิสัตว์ต่่างๆจึงถูกทำลายหรือดัดแปลงให้กลายเป็นองค์เทพ รวมถึงองค์ที่อยู่ในปราสาทนครวัดให้กลายเป็นพระวิษณุ8กร อย่างที่เราเข้าใจ อาจเป็นความบังเอิญหรือมีเหตุจูงใจทำให้ผมเลือกสิ่งที่ถูกที่คู่กับองค์พระเจ้าชัยวรมันที่7..สาธุ

ขออภัย! โพสต์นี้มีไฟล์แนบหรือรูปภาพที่ไม่ได้รับอนุญาตให้คุณเข้าถึง

คุณจำเป็นต้อง ลงชื่อเข้าใช้ เพื่อดาวน์โหลดหรือดูไฟล์แนบนี้ คุณยังไม่มีบัญชีใช่ไหม? ลงทะเบียน

x
นครวัด สร้างในรัชสมัยของพระเจ้าสุริยวรมันที่ 2 แต่เดิมนครวัดเป็นเทวสถานของศาสนาฮินดู
ซึ่งสร้างขึ้นเพื่อถวายแด่พระวิษณุ ก่อนที่จะเปลี่ยนเป็นศาสนาพุทธ จ๊ะ

พระเจ้าชัยวรมันที่ 7 ท่านก็นับถือพุทธ
แต่ท่านก็มีความเชื่อในพระเวท แห่งพราหมณ์ อยู่นะจ๊ะ
จะบอกว่าท่านไม่ได้นับถือเทพเจ้า ก็จะไม่น่าถูกต้องซักเท่าไหร่
ไม่งั้นจะมีแท่น ศิวลึงค์ อยู่แทบทุกปราสาทได้อย่างไรละเนอะ
3#
 เจ้าของ| โพสต์ 2013-9-18 16:44 | ดูเฉพาะโพสต์สมาชิกนี้
chakpetch ตอบกลับเมื่อ 2013-9-18 15:37
นครวัด สร้างในรัชสมัยของพระเจ้าสุริยวรมันที่ 2 แต่เด ...

ขอบคุณสำหรับข้อมูลเพิ่มเติมครับพี่ น่าเสียดายสิ่งที่ถูกทำลาย แต่ตอนนี้USAและญี่ปุ่นจะร่วมมือฟื้นฟูให้กลับมาสู่ยุคพระเจ้าชัยวรมันที่7อีกครั้ง
ผมมองในแง่ของพุทธศาสนาว่าค่อนข้างจะเปิดรับศาสนาอื่นให้เข้ามามีส่วนร่วมไม่ทางใดก้อทางหนึ่งเสมอ
โดยแทบไม่มีความขัดแย้งเกิดขึ้นกับศาสนาใดๆเลยครับ

เมื่อเดือนที่แล้วมีข่าวมาว่าพบปราสาทหลังใหม่อยู่บนเขาสูงเป็นป่ารกทึบยุคก่อนพระเจ้าชัยวรมันที่7
ห่างจากเขาพนมกุเลนไปประมาณ40กิโลเมตร.....น่าสนใจมากครับ
องค์อัฏฐกรฯ ถ้าเปรียบให้เห็นภาพชัดๆ
ท่านก็เหมือนพระสยามเทวาธิราช. ครับ
ของดีที่ต้องบอกต่อ

ขออภัย! โพสต์นี้มีไฟล์แนบหรือรูปภาพที่ไม่ได้รับอนุญาตให้คุณเข้าถึง

คุณจำเป็นต้อง ลงชื่อเข้าใช้ เพื่อดาวน์โหลดหรือดูไฟล์แนบนี้ คุณยังไม่มีบัญชีใช่ไหม? ลงทะเบียน

x
metha ตอบกลับเมื่อ 2013-12-6 07:31
ของดีที่ต้องบอกต่อ

หมดแล้วอ่ะจิ จะหาบูชาได้จากไหนครับ
Nujeab ตอบกลับเมื่อ 2013-12-6 12:33
หมดแล้วอ่ะจิ จะหาบูชาได้จากไหนครับ  ...

แว้ววว่าจะมีข่าวดีครับ
แต่เป็นพิมพ์เล็ก
metha ตอบกลับเมื่อ 2013-12-6 12:35
แว้ววว่าจะมีข่าวดีครับ
แต่เป็นพิมพ์เล็ก ...

เย้...
ขออภัย! คุณไม่ได้รับสิทธิ์ในการดำเนินการในส่วนนี้ กรุณาเลือกอย่างใดอย่างหนึ่ง ลงชื่อเข้าใช้ | ลงทะเบียน

รายละเอียดเครดิต

ตอบกระทู้ ขึ้นไปด้านบน ไปที่หน้ารายการกระทู้