ตั้งให้เราเป็นเว็บแรกที่คุณเลือก เก็บเราไว้เป็นเว็บโปรด
สมัครสมาชิก ได้มากกว่าที่คุณคิด เข้าสู่ระบบ
สั่งพิมพ์ ก่อนหน้า ถัดไป

การทำบุญ

[คัดลอกลิงก์]
Sornpraram ตอบกลับเมื่อ 2013-12-8 10:00

เจอแบบนี้ไปต่อไม่ถูกเลย
บุญกิริยา การตั้งใจรักษาศีลก็เป็นบุญ มีพระองค์หนึ่งสอนลูกศิษย์ให้สร้าง(ทำ)บุญทุกเช้าและก่อนนอนทุกวัน ท่านแนะนำให้อนุโมทนาบุญผู้อื่นที่เขาทำดี โดยตื่นเช้าหลังจากแปรงฟันล้างหน้า จิตใจผ่องใส่(เพราะพึ่งตื่น) ให้ยกมือไหว้ตั้ง นะโม...แล้วกล่าวคำว่า " ข้าพเจ้าขออนุโมทนา สาธุในบุญ ที่มนุษย์ เทพยาอันศักดิ์สิทธิ์ และผู้ที่ไม่ใช่มนุษย์และเทพยดา ได้ทำการใดอันเป็นกุลศลผลบุญเมื่อวานและวันนี้ ข้าพเจ้าขอสาธุด้วย" และทำทั้ง 8 ทิศ เราก็จะได้บุญ อีกทั้งเป็นการอบรมจิตให้ตั้งอยู่ในการบุญกุศลทุกวัน
...ผมอ่านหนังสื่อหลวงปู่ชื่น ท่านสอนว่า เขาสร้างพระ เราไม่สามารถสร้างหรือรวมสร้าง ก็ให้อนุโมทนาสาธุในบุญเขา ก็เหมือนเราได้บุญกับเขาด้วย ....
... 2 เรื่องนี้ 2 พระ มีความเห็นตรงกันว่า บุญเกิดได้จาการสาธุบุญของคนอื่น และเป็นการฝึกตนด้วย
แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย ธี เมื่อ 2014-11-9 00:38

ทำบุญอุทิศส่วนกุศล แค่เอยคำพูดก็ทำได้ครับ   
1. ในชาติก่อนที่จะตรัสรู้ มีชายคนหนึ่งให้อาหารปลาและเอยคำอุทิศให้เทวดาประจำแม่น้ำ เทวดา(พระพุทธเจ้า) ก็สาธุรับ เมื่อชายคนนั้นเดือดร้อน เทวดาก็ช่วยเหลือเขา   
2. แต่เท่าที่อ่านมาก็มีข้อน่าพิจารณาคือ ทำบุญกับผู้ไม่มีศีล บุญน้อย อุทิศให้สัตว์ระดับเปรตไม่ได้ มีอยู่ว่า พระเจ้าเทวทัตได้พบเปรตและถามว่าจะไปที่ใหน เปรตบอกว่าจะไปรับบุญที่ลูกหลานอุทิศให้ พระเจ้าเทวทัตบอกว่าถ้าได้รับบุญแล้วกลับมาบอกด้วย ต่อมาเปรตกลับมาบอกว่า ไม่ได้รับบุญ บุญมีน้อยเพราะลูกหลานทำบุญกับผู้ไม่มีศีล พระเจ้าเทวทัตถามว่าทำบุญกับสมณะใดจึงจะได้บุญมาก เปรตบอกให้ทำบุญกับพระพุทธองค์และพระสาวกเพราะเป็นผู้มีศีล พระเจ้าเทวทัตจึงได้ทำบุญตามที่เปรตบอก ต่อมามีเทวดามาปรากฎตัวต่อหน้าพระเจ้าเทวทัตและบอกว่าตนเป็นเปรตที่เคยเจอและหลุดพ้นจากเปรตแล้วด้วยผลบุญที่ได้รับจากพระเจ้าเทวทัต
เรื่องนี้ เป็นข้อคิดครับ .....ทำบุญ...จะต้องพิจารณา...ทำกับขอทานไม่มีศีล บุญที่ได้มีน้อย ได้เฉพาะตน ทำบุญกับผู้มีศีล(แม้จะไม่ใช่พระ) ก็บุญมากพอจะอุทิศให้
ข้อแตกต่างระหว่าเทวดากับสัตว์นรก....คือ เทวดารับอนุโมทนาบุญได้ดีกว่าสัตว์นรก
ผมว่า แค่เอยคำพูดเจตนาอธิฐานก็สำเร็จครับ ....
แค่จิตเป็นกุศลแม้ไม่ได้ทำเองแต่ร่วมอนุโมทนาเมื่อเห็นคนอื่นทำบุญก็ได้กุศลแล้วเช่นกัน...สาธุ
สาธุ บุญทำได้หลายแบบ แตกต่างกันไป เร่งกันเข้าครับ
วันนี้วันพระ ทำบุญทำกุศลด้านใดด้านหนึ่งกันด้วยนะครับ
อนุโมทนาครับ
ธี ตอบกลับเมื่อ 2014-11-6 17:27
บุญกิริยา การตั้งใจรักษาศีลก็เป็นบุญ มีพระองค์หนึ่ง ...

สาธุครับ
ธี ตอบกลับเมื่อ 2014-11-8 22:42
ทำบุญอุทิศส่วนกุศล แค่เอยคำพูดก็ทำได้ครับ   
1. ในชาติ ...

สาธุครับ
ขออภัย! คุณไม่ได้รับสิทธิ์ในการดำเนินการในส่วนนี้ กรุณาเลือกอย่างใดอย่างหนึ่ง ลงชื่อเข้าใช้ | ลงทะเบียน

รายละเอียดเครดิต

ตอบกระทู้ ขึ้นไปด้านบน ไปที่หน้ารายการกระทู้