ตั้งให้เราเป็นเว็บแรกที่คุณเลือก เก็บเราไว้เป็นเว็บโปรด
สมัครสมาชิก ได้มากกว่าที่คุณคิด เข้าสู่ระบบ
ดู: 414
ตอบกลับ: 0
สั่งพิมพ์ ก่อนหน้า ถัดไป

<<<มีดหมอพิสิษฐ์สรเวทย์ 1 ใน 7 เล่ม>>>

[คัดลอกลิงก์]
<<<มีดหมอพิสิษฐ์สรเวทย์ 1 ใน 7 เล่ม>>>

ก่อนหลวงปู่ชื่นท่านจะมรณะภาพผมได้วิ่งเต้นเรื่องสมณศักดิ์ให้หลวงปู่ชื่น ท่านเป็นพระครูจนสำเร็จ แต่วาสนาทางยศฐาบรรดาศักดิ์ของอาจาร์ยผมมันน้อย ท่านด่วนมาละสังขารเสียก่อน ชื่อนี้ยังตราตรึงในจิตใจผมมิรู้คลาย
ผมได้มีการเตรียมการที่จะสร้างมีดหมอไว้ใช้กันเองในกลุ่มลูกศิษย์ขึ้นมา 9 เล่ม แต่หลวงปู่ท่านคัดค้าน บอกให้สร้างได้แค่ 7 เล่ม
ท่านบอกเป็น "สัตตะจักรพรรดิ์" ผมได้ใช้เหล็กที่เหลือจาก มีดหมอเทพศาตราวุธ (ไม้มะขามฟ้าฝ่า) ตีขึ้นกลางป่าช้าได้จัดปะรำพิธีอย่างถูกต้องตามตำรา

โดยตั้งใจจะใช้ชื่อว่า มีดหมอพิสิษฐ์สรเวทย์" ให้เป็นรุ่นสุดยอดมีดหมอของหลวงปู่ชื่นที่หายากและเป็นตำนานที่ทรงคุณค่า ที่สุด
เป็นของที่ระลึกในการรับสมณศักดิ์ พระครูพิสิษฐ์สรเวทย์ เมื่อตีมีดตามขั้นตอนจนสำเร็จ ผมได้นำใบมีดมาถวายหลวงปู่ชื่นปลุกเสก
หลวงปู่ท่านปลุกเสกอยู่แรมเดือน ผมตั้งใจจะใช้ไม้มะขามฟ้าผ่าตายยืนต้นอายุร้อยปีมาทำด้ามและฝัก หลวงปู่ชื่นท่านก็บอกว่า
"ครั้งนี้ต้องไม้โพธิ์อายุร้อยปี" ผมเที่ยวหาอยู่ตั้งนาน ก็ยังไม่พบไม้โพธิ์ที่ท่านกำหนด จึงนำเรื่องมาปรึกษาท่าน

หลวงปู่ท่านบอกว่า ใบมีดหลวงปู่ทำไว้ดีแล้ว ถ้าได้ไม้โพธิ์อายุร้อยปีมาเข้าด้ามก็สำเร็จแล้ว ไม่ต้องเอามาเสกก็ใช้ได้เลย
ท่านพูดเหมือนท่านรู้เหตุการ์ณล่วงหน้า ก่อนที่ท่านจะละสังขาร ท่านได้เรียกผมไปพบ และได้มอบสิ่งของต่างๆมากมายให้ผมดูแลรักษา
(ตามที่เคยเล่าไปแล้ว) รวมทั้งใบมีด 7 เล่มนี้ด้วย เมื่อท่านได้มรภาพไปแล้ว ผมได้เก็บใบมีดไว้จนลืม ก่อนงานเสาร์ห้า
ผมได้เดินทางกลับบ้านได้เจอใบมีดทั้ง 7 เล่ม ผมได้นำใบมีดมาเข้าพิธีเสาร์ห้าติคญาโณอีกครั้ง ก่ะว่าจะนำมาเข้าด้ามเข้าฝักให้ทันพิธีไหว้ครู
ผมได้นำใบมีดทั้งหมดให้พระท่านหนึ่งที่จังหวัดลพบุรีท่านจัดการเป็นธุระให้ โดยมิได้กำหนดบอกท่านว่าเป็นไม้อะไร เพราะในใจลึกๆ
มั่นใจเต็มร้อยว่าใบมีดได้รับการปลุกเสกจากหลวงปู่ชื่นอย่างดีเยี่ยม ใบมีดอย่างเดียวก็สุดยอดแล้ว

และเมื่อพระท่าน ทำมีดเสร็จท่านได้โทรมาบอกให้ผมเดินทางไปรับมีด เมื่อเดินทางไปถึงและรับมีด สิ่งที่ผมต้องตะลึง!
ท่านบอกว่าฝักและด้าม เป็นแก่นไม้โพธิ์อายุมากกว่าร้อยปี จะด้วยเหตุบังเอิญ หรือเป็นด้วยบารมีหลวงปู่ไม่ทราบแน่ชัดเมื่อผมมองมีดหมอคราวใด

ให้จิตระลึกถึง " พระครูพิสิษฐ์สรเวทย์ " อยู่มิรู้คลาย

บทความผลงานการเขียนของ อ.สรายุทธ

ขออภัย! โพสต์นี้มีไฟล์แนบหรือรูปภาพที่ไม่ได้รับอนุญาตให้คุณเข้าถึง

คุณจำเป็นต้อง ลงชื่อเข้าใช้ เพื่อดาวน์โหลดหรือดูไฟล์แนบนี้ คุณยังไม่มีบัญชีใช่ไหม? ลงทะเบียน

x
ขออภัย! คุณไม่ได้รับสิทธิ์ในการดำเนินการในส่วนนี้ กรุณาเลือกอย่างใดอย่างหนึ่ง ลงชื่อเข้าใช้ | ลงทะเบียน

รายละเอียดเครดิต

ตอบกระทู้ ขึ้นไปด้านบน ไปที่หน้ารายการกระทู้