ตั้งให้เราเป็นเว็บแรกที่คุณเลือก เก็บเราไว้เป็นเว็บโปรด
สมัครสมาชิก ได้มากกว่าที่คุณคิด เข้าสู่ระบบ
ดู: 6499
ตอบกลับ: 7

เหรียญเจ้าพ่อกู่ช้าง รุ่นแรก ปี ๒๕๒๑

[คัดลอกลิงก์]
เหรียญเจ้าพ่อกู่ช้าง รุ่นแรก ปี ๒๕๒๑
(บล็อคนิยมสุด-สายฝน-สองขอบ-หูตัด) จ.ลำพูน

สุดยอดเหรียญ..สุดยอดประสบการณ์..อีกหนึ่งของดีแห่งเมืองลำพูน..

เหรียญทองแดงรมดำ..สภาพสวย..รมดำเต็มๆ-เดิมๆ...สภาพแบบนี้หาดูยากเหมือนกันครับ..

วิธีแยกบล็อคนิยมและเหรียญแท้..
-กูรู(ผู้รู้)ในท้องที่บอก-บล็อคนิยม..ต้องบล็อคหูตัด(เช่าหาราคาต่างกันครับ)

-แท้..ไม่แท้..สังเกตุดูพื้นระหว่างที่นั่งหลังช้าง(แหย่ง)-กับหลังช้าง..ต้องมีขีดเกิน.2-3ขีด..ดูรูปประกอบไปด้วยก็ได้ครับ
(โปรดใช้วิจารณญาณของตัวท่านเองครับ)

วัตถุประสงค์ของการจัดสร้าง
เพื่อหาทุนทรัพย์ในการบูรณะ ศาลเจ้าพ่อกู่ช้างสถานที่ศักดิ์สิทธิ์คู่บ้านคู่เมือง ของชาวลำพูน ทำพิธีปลุกเสกในบริเวณกู่ช้างโดยเกจิชื่อดังของภาคเหนือในยุคนั้น

เหรียญเจ้าพ่อกู่ช้าง ผู้กล่ำงาเขียว รุ่นแรก ปลุกเสกโดยเกจิคณาจารย์สายเชียงใหม่ ลำพูน ชื่อดังมากมายในสมัยนั้น

เหรียญสุดยอดประสบการณ์ จัดเป็นอีกหนึ่งของดีแห่งเมืองลำพูน (ท้องที่หวงแหนกันมากครับ)

ประวัติ-เจ้าพ่อกู่ช้าง

มีตำนานว่า กู่ช้างเป็นเจดีย์บรรจุซากช้างคู่บารมีของพระเจ้ามหันตยศ ชื่อ"ปู่ก่ำงาเขียว" ล่ำลือกันว่ามีฤทธิ์เดชมาก ส่วนงานำไปเก็บไว้ในเจดีย์สุวรรณจังโกฏที่วัดจามเทวี ชาวลำพูนเคารพนับถือมาก ถึงกับสร้างศาลเจ้าพ่อกู่ช้างไว้ใกล้กับเจดีย์

ความหมายของคำว่า"ผู้ก่ำ งาเขียว" ในภาษากลางก็คือ ช้างตัวผู้ผิวสีดำเข้ม และมีงาสีเขียว อันว่าช้างเชือกนี้เป็นช้างคู่บารมีของกษัตริย์ผู้ครองนครหริภุญไชยในอดีต คือพระเจ้ามหันตยศ และพระเจ้าอนันตยศ ผู้เป็นพระโอรสของพระนางจามเทวี ปฐมกษัตรีย์แห่งนครหริภุญไชย ช้างปู้ก่ำ งาเขียว เป็นช้างที่มีอิทธิฤทธิ์ นำพากษัตริย์ออกรบจนชนะข้าศึกศัตรูทุกครั้ง มีส่วนทำให้นครหริภุญไชย เป็นมหานครอันยิ่งใหญ่ในสมัยนั้น และเมื่อสิ้นอายุไขลง ร่างก็ถูกนำไปฝังที่บ้านกิ่งแก้ว และพระเจ้ามหันตยศได้สร้างกู่ (เจดีย์) ครอบไว้อีกทีเพื่อเป็นการยกย่องเชิดชูเกียรติ์

เหรียญสุดยอดประสบการณ์ จัดเป็นอีกหนึ่งของดีแห่งเมืองลำพูน
 เจ้าของ| โพสต์ 2019-4-20 06:50 | ดูโพสต์ทั้งหมด

เจ้าของ| โพสต์ 2019-4-20 06:51 | ดูโพสต์ทั้งหมด
เหรียญกู่ช้างรุ่นแรก ปี 21 บล๊อคนิยม หางแตก

( สุดยอดเหรียญหายาก ที่คนลำพูนหวงแหน เหรียญประสบการณ์ ที่หายากที่สุดแห่งเมืองลำพูนX

วัตถุประสงค์ของการจัดสร้างเหรียญรุ่นนี้ก็เพื่อหาทุนทรัพย์ในการบูรณะ ศาลเจ้าพ่อกู่ช้างสถานที่ศักดิ์สิทธิ์คู่บ้านคู่เมือง ของชาวลำพูน ทำพิธีปลุกเสกในบริเวณกู่ช้างโดยเกจิชื่อดังของภาคเหนือในยุคนั้น โดยมีครูบาอินตา วัดวังทอง พรรษา 100 ปี เป็นหนึ่งในผู้ปลุกเสกเหรียญกู่ช้างอันโด่งดังของจ.ลำพูน วันที่ทำพิธีบริเวณรอบๆ กู่ช้างฝนตกหนัก แต่ในบริเวณงานเจ้าพ่อกู่ช้างกลับไม่มีฝนตกเลย แถมรุ่งเช้ามีชาวบ้านเจอรอยเท้าช้างอยู่รอบๆ กู่เต็มไปหมด คำว่ากู่ แปลว่า เจดีย์ เป็นที่ฝังร่างของช้างปู้ก่ำ ซึ่งความหมายของคำว่าปู้ก่ำ ก็คือ ช้างตัวผู้ผิวสีดำเข้ม และมีงาสีเขียว อันว่าช้างเชือกนี้เป็นช้างคู่บารมีของกษัตริย์ผู้ครองนครหริภุญไชยในอดีต คือพระเจ้ามหันตยศ และพระเจ้าอนันตยศ ผู้เป็นพระโอรสของพระนางจามเทวี ปฐมกษัตรีย์แห่งนครหริภุญไชย ช้างปู้ก่ำ งาเขียว เป็นช้างที่มีอิทธิฤทธิ์ นำพากษัตริย์ออกรบจนชนะข้าศึกศัตรูทุกครั้ง มีส่วนทำให้นครหริภุญไชยเป็น มหานครอันยิ่งใหญ่ในสมัยนั้น และเมื่อสิ้นอายุไขลง ร่างก็ถูกนำไปฝังที่บ้านกิ่งแก้ว และพระเจ้ามหันตยศได้สร้างกู่ (เจดีย์) ครอบไว้อีกทีเพื่อเป็นการยกย่องเชิดชูเกียรติ์ ในสมัยก่อนที่ยังไม่มีเหรียญกู่ช้าง คนที่เดินทางผ่านกู่ช้างต้องหยิบก้อนหินก้อนดินแถวๆ นั้นแล้วอธิฐานให้แคล้วคลาดปลอดภัย จากนั้นจึงนำติดตัวไปด้วยเสมอ จนเมื่อกลับมาก็เก็บไว้ในบริเวณเดิม และคนที่นำก้อนหินติดตัวไปก็มักจะแคล้วคลาดปลอดภัยเสมอเหมือนดังที่อธิฐานไว้จริงๆ

เจ้าของ| โพสต์ 2019-4-20 06:51 | ดูโพสต์ทั้งหมด

เจ้าของ| โพสต์ 2019-4-20 06:54 | ดูโพสต์ทั้งหมด
ข้อมูลการจัดสร้างเหรียญกู่ช้างรุ่นสาม รุ่นหอชัย

ข้อมูลการจัดสร้างเหรียญกู่ช้างรุ่นสาม รุ่นหอชัยเหรียญเจ้าพ่อกู่ช้างรุ่น3 เป็นพระเครื่องดีมีประสบการณ์มากของชาวลำพูน เหรียญเจ้าพ่อกู่ช้างมีการเล่นหาสะสมมานานแล้ว เป็นพระเครื่องที่สามารถอาราธนาขอพรได้อย่างสนิทใจ เหรียญเจ้าพ่อกู่ช้างรุ่นสามหาไม่ยาก(เหรียญทองแดง) แต่สำหรับเนื้อเงินและเนื้อทองคำ หายากมากทีเดียวครับ
เหรียญเจ้าพ่อกู่ช้างรุ่น3
จัดสร้างขึ้นในปี 2540 วัตถุประสงค์ของการจัดสร้างเหรียญรุ่นนี้คือปรับภูมิทัศน์บริเวณศาลเจ้าพ่อกู่ช้างและกู่ม้าให้ดูงามตา จึงได้มีการจัดสร้างเหรียญรุ่นนี้ขึ้น เหรียญมีการจัดสร้างหลายเนื้อทั้ง ทองแดง (รมดำ,ผิวไฟ) เงิน 999 เหรียญ ทองคำสร้าง 99 เหรียญ เนื้อเงินและทองคำจะมีการตอกเลข เพื่อระบุหมายเลขของแต่ละเหรียญไว้อีกด้วย
เหรียญกู่ช้างรุ่นสาม เป็นเหรียญดีมีประสบการณ์สูง ของดีราคาถูก รุ่นนี้มีอีกชื่อเรียกว่า รุ่นน้ำมนต์เดือดที่มาจากคำว่าน้ำมนต์เดือดคือวันที่ทำการปลุกเสกหม้อน้ำมนต์ในพิธีได้เดือดขึ้นมาเหมือนหม้อน้ำที่ตั้งไฟร้อนจนเดือดปุ๊ดๆๆ และยังไม่พอบริเวณรอบๆงานปลุกเสกนั้นได้มีรถดับเพลิงมาจอดแล้วอยู่ดีๆก็มีเสียงช้างร้องออกมาสองครั้ง ซึ่งในรถก็ไม่มีคนอยู่แล้ว จึงเป็นเรื่องที่แปลกประหลาด และเกิดอภินิหารบ่อยมากปัจจุบันถือเป็น 1 ใน 3 ของสถานที่ศักดิ์สิทธิ์ ประจำจังหวัด( มีพระธาตุหริภุญชัย และอนุสาวรีย์เจ้าแม่จามเทวี )  หากพบเห็นเหรียญแบบนี้ขอแนะนำให้เก็บได้เลยครับ
หนังสือการสร้างเหรียญกู่ช้างรุ่น 3 รุ่นหอชัย (น้ำมนต์เดือด)
หนังสือประวัติการสร้างเหรียญกู่ช้างรุ่น3 ภาพประวัติการสร้างนี้หาดูยากมาก บอกถึงเกจิปลุกเสก จำนวนการสร้างเหรียญกู่ช้างรุ่นสามทั้งหมด คุณไม่เคยเห็นในอินเตอร์เน็ทแน่นอนครับ ภาพนี้มีลิขสิทธิ์ ก่อนแชร์หรือก๊อบโปรดให้ลิงค์เว็บกลับมาด้วยครับ

id=202

เจ้าของ| โพสต์ 2019-4-20 06:55 | ดูโพสต์ทั้งหมด
ประสบการณ์ทุกด้าน แคล้วคลาด โชคดี มีชัยชนะดั่งเจ้าพ่อกู่ช้าง
1. เจ้าพ่อกู่ช้างลำพูนท่านศักดิ์สิทธิ์จิงๆวันๆมีแต่คนเอากล้วยอ้อยไปแก้บนไม่ขาดสาย พ่อเลี้ยงหนุ่ม บ้านหนองเป็ด จังหวัดลำพูน ก็ไปไหว้ท่านอยู่บ่อยครั้งเช่นกันครับท่านศักดิ์สิทธิ์จริงๆครับ ที่ฮือฮามากที่สุดคือคนแขวนเหรียญท่านขับมอไซค์บนถนนสายซุปเปอร์แล้วโดนรถสิบล้อชน เรื่องนี้พ่อเลี้ยงหนุ่มได้สอบถามจากคนเฒ่าคนแก่ในจังหวัดลำพูนมาครับว่าชนเสียงดังสนั่นจนใครๆก็คิดว่าป็นรถใหญ่ๆชนกัน ถามคนขับสิบล้อตกใจปากคอสั่นบอกว่าขณะที่กำลังชนรถมอไซค์ด้วยความเร็วที่เบรคไม่อยู่คิดว่าต้องเหยีบเละแน่ๆกลับเห็นช้างตัวใหญ่มายืนขวางที่ขนเสียงดังคือชนช้างจนรถหยุดอยู่กับที่แต่พอลงมาดูไม่มีช้างเลย เรื่องนี้พ่อเลี้ยงหนุ่ม บ้านหนองเป็ดยืนยันว่าเป็นเรื่องจริงครับ

2. เรื่องนี้พ่อเลี้ยงหนุ่มรู้จักกับพ่อค้าท่านหนึ่งที่ต้องเดินทางไปต่างจังหวัดบ่อยๆ จึงได้สอบถามประสบการณ์ที่พบเจอ พ่อค้าคนนี้ได้แขวนเหรียญเจ้าพ่อกู่ช้างติดตัวไปด้วยเสมอวันนั้นได้จอดรถนอนข้างถนน เนื่องจากอ่อนเพลียจากการขับรถไกล โดยมีเพื่อนร่วมกลุ่มเดียวกันมาก็จอดนอนต่อๆกันไป เพียงไม่กี่นาทีเพื่อนๆของเขาที่อยู่ในรถคันที่จอดหลังรถพ่อค้าที่แขวนเหรียญเจ้าพ่อกู่ช้าง ก็ได้เห็นเงาดำๆลักษณะคล้ายๆช้างมาเดินรอบรถของพ่อค้าคนนั้นอยู่สักพัก พอรถกออกเดินทางต่อจนรุ่งเช้าแล้วจอดพักเพื่อนๆเขาก็ได้เล่าให้ฟัง

จึงได้รู้ว่าพ่อค้าคนนั้นได้แขวนเหรียญเจ้าพ่อกู่ช้าง อาจเป็นไปได้ที่ว่าช้างที่เขาเห็นนั้นคือ เจ้าพ่อกู่ช้าง ที่ท่านออกมาปกป้องรักษาคุ้มครองรถพ่อค้านั้นเอง พ่อเลี้ยงหนุ่มจึงบูชาเหรียญเจ้าพ่อกู่ช้างรุ่นหนึ่งเก็บไว้ครับ

3. เรื่องนี้เกิดขึ้นกับเพื่อนของพ่อเลี้ยงหนุ่มเองครับ มีอยู่วันหนึ่งเพื่อนของพ่อเลี้ยงหนุ่มได้ขับรถยนต์ออกไปทำธุระในตัวเมืองลำพูน และแล้วก็มีคนแก่ขับรถมอเตอร์ไซค์ตัดหน้า จึงทำให้รถของเพื่อนพ่อเลี้ยงหนุ่มชนรถลุงคนนั้นอย่างจังครับ ชาวบ้านที่เห็นเหตุการณ์คิดคว่าลุงคนนั้นคงไม่รอดครับ แต่ปาฏิหาริย์ก็เกิดขึ้นครับลุงคนนั้นมีรอยถลอกนิดเดียวเองครับ แต่รถลุงคนนั้นเอาไปซ่อมใหม่คงยากที่เอากลับมาใช้ใหม่ครับ เพื่อผมจึงลงรถไปดูลุงคนนั้นปรากฏเห็นว่าลุงท่านแขวนเหรียญเจ้าพ่อกู่ช้างรุ่นแรก อยู่ครับ นี้ก็เป็นอีกเหตุหนึ่งที่ใกล้ตัวผมมากครับ

4.ประสบการณ์บนบานสานกล่าวจากเหรียญเจ้าพ่อกู่ช้าง ทั้งของาน ขอเงิน หรือ ประสบการณ์อื่นๆก็มีให้เห็นทุกวันจากหัวหมูที่นำมาเซ่นไหว้แก้บน จากผู้ศรัทธาเจ้าพ่อกู่ช้างเป็นการการันตีได้เป็นอย่างดีว่าเหรียญเจ้าพ่อกู่ช้างมีประสบการณ์สูงจากคนในจังหวัดและภาคอื่นๆ

http://www.teeneelanna.com/moojoomhao/home/space.php?uid=182&do=blog&

ที่มา..http://mongkol88.blogspot.com/2015/12/khuchangroon3.html
 เจ้าของ| โพสต์ 2019-4-20 06:58 | ดูโพสต์ทั้งหมด
เหรียญเจ้าพ่อกู่ช้าง รุ่น 3 สร้างหอชัย ( รุ่นน้ำมนต์เดือด )      

เหรียญเจ้าพ่อกู่ช้าง รุ่น 3 สร้างหอชัย ( รุ่นน้ำมนต์เดือด )

รุ่นนี้มีอีกชื่อเรียกว่า “ รุ่นน้ำมนต์เดือด “             ที่มาจากคำว่าน้ำมนต์เดือดคือวันที่ทำการปลุกเสกหม้อน้ำมนต์ในพิธีได้เดือดขึ้นมาเหมือนหม้อน้ำที่ตั้งไฟร้อนจนเดือดปุ๊ดๆๆ และยังไม่พอบริเวณรอบๆงานปลุกเสกนั้นได้มีรถดับเพลิงมาจอดแล้วอยู่ดีๆก็มีเสียงช้างร้องออกมาสองครั้ง ซึ่งในรถก็ไม่มีคนอยู่แล้ว จึงเป็นเรื่องที่แปลกประหลาด และเกิดอภินิหารบ่อยมากปัจจุบันถือเป็น 1 ใน 3 ของสถานที่ศักดิ์สิทธิ์ ประจำจังหวัด( มีพระธาตุหริภุญไชย และอนุสาวรีย์เจ้าแม่จามเทวี )   หากพบเห็นเหรียญแบบนี้ขอแนะนำให้เก็บได้เลยครับ เป็นเหรียญที่มีประสบการณ์ดีทีเดียวครับ

เจ้าพ่อกู่ช้าง

ทุกปีเมื่อถึงวันขึ้น 9 ค่ำเดือน 9 ประชาชนที่เคารพนับถือเจ้าพ่อกู่ช้างจะจัดงานรดน้ำดำหัวและบวงสรวงเพื่อขอสูมาลาโทษและขอให้เจ้าพ่อกู่ช้างได้ปกป้องคุ้มครองรักษา ปราศจากโรคภัยและภยันตรายใดๆ อยู่เสมอ

ที่มาของภาพ :http://www.teeneelanna.com

เจ้าของ| โพสต์ 2019-4-20 07:02 | ดูโพสต์ทั้งหมด

ขออภัย! คุณไม่ได้รับสิทธิ์ในการดำเนินการในส่วนนี้ กรุณาเลือกอย่างใดอย่างหนึ่ง ลงชื่อเข้าใช้ | ลงทะเบียน

รายละเอียดเครดิต

ตอบกระทู้ ขึ้นไปด้านบน ไปที่หน้ารายการกระทู้