ตั้งให้เราเป็นเว็บแรกที่คุณเลือก เก็บเราไว้เป็นเว็บโปรด
สมัครสมาชิก ได้มากกว่าที่คุณคิด เข้าสู่ระบบ
ดู: 2474
ตอบกลับ: 5
สั่งพิมพ์ ก่อนหน้า ถัดไป

สอบถามเกี่ยวกับโบสถ์มหาอุตม์หน่อยครับ

[คัดลอกลิงก์]
พอดีไปอ่านเจอบทความเกี่ยวกับโบสถ์มหาอุตม์ เห็นว่าเป็นโบสถ์ที่ปลุกเสกของขลังโดยเฉพาะ ถ้าเราเอาวัตถุมงคลเข้าไปในโบสถ์เองได้มั้ยครับต้องมีวิธีการยังไงบ้าง สายพรายสามารถเข้าไปปลุกเสกได้หรือป่าว
แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย touch-578 เมื่อ 2018-3-22 09:42

โบสถ์มหาอุตม์  เป็นสถานที่ศักดิ์สิทธ์มาแต่โบราณ  ทำพิธีปลุกเสกวัตถุมงคลสาย  คงกระพัน แคล้วคาด มหาอุตต์  ได้ผลดีนัก  แต่การจะปลุกเสกวัตถุมงคลในนั้น  หาใช่เรื่องง่ายๆ แบบนึกจะเอาวัตถุมงคลเข้าไปข้างในแล้วจะทำให้ขลังได้    ต้องจัดทำประรำพิธี  นิมนต์พระสงฆ์มานั่งปรกทั้งสี่ทิศ  และยังต้องมีพระอีก 9 รูปนั่งสวดชัยยะอีก
   ส่วนของสายพรานอันนี้คงตอบไม่ได้  (เกินความสามารถผม) ต้องสอบถามจากอาจารย์ท่านอีกที  ของบางอย่างต้องมีการจัดพิธี   ตามตำรา  ซึ่งบางอย่างมีรายละเอียดค่อนข้างมากมาย ทั้งของจัดบายศรี  ของในพิธีการ  ซึ่งบางอย่างก็ไม่เหมือนกัน  แตกต่างกันไปตามพิธีนั้นๆ  ไม่สามารถมาตอบในนี้ได้หมดหรอกคับ  หากทำผิดวิธี  วัตถุมงคลนั้นๆอาจจะให้ผลต่างจากที่เราต้องการได้  ยกตัวอย่าง       ในพิธีปลุกเสก  พระยานาคา  รุ่นแรกของสำนัก  มีคนไม่รู้นำเอาวัตถุมงคลสายพรายเข้ามาในพิธี   พวกพรายต่างร้องกันระงมจน  พระที่นั่งทำพิธีอยู่ใกล้ๆต้องสั่งให้ลูกศิษย์มานำออกไปไกลๆ

3#
 เจ้าของ| โพสต์ 2018-3-21 16:19 | ดูเฉพาะโพสต์สมาชิกนี้
touch-578 ตอบกลับเมื่อ 2018-3-21 15:20
โบสถ์มหาอุตม์  เป็นสถานที่ศักดิ์สิทธ์มาแต่โบราณ  ทำ ...

1. สายพรายห้ามนำเข้าไปปลุกเสกหรอครับ
2. ถ้าเราเอาวัตถุมงคลที่ปลุกเสกมาแล้วเข้าไปอธิฐานจิตกับพระประธานเองได้ปะครับ
3. พอมีแนะนำบ้างปะครับว่ามีของวัดไหนบ้างที่พอจะหามาบูชาได้โดยตรงจากทางวัดครับ
น้องคนนี้..คงเป็นพวกประเภทที่เข้าใจอะไรยากสักหน่อยนะ
ตอบตามนี้คับ
1. สายพรายห้ามนำเข้าไปปลุกเสกหรอครับ
    น้องลองย้อนกลับไปอ่านที่ผมอธิบายไว้ใหม่นะคับ

2. ถ้าเราเอาวัตถุมงคลที่ปลุกเสกมาแล้วเข้าไปอธิฐานจิตกับพระประธานเองได้ปะครับ
    น้องลองย้อนขึ้นไปอ่านที่อธิบายไว้อีกครั้งหนึ่งนะคับ

3. พอมีแนะนำบ้างปะครับว่ามีของวัดไหนบ้างที่พอจะหามาบูชาได้โดยตรงจากทางวัดครับ
    ที่นี่ให้ข้อมูลเฉพาะวัตถุมงคล หลวงปู่ชื่นและอาจารย์สรายุทธเท่านั้นคับ
ขึ้นชื่อว่า พระอุโบสถ ของทั้งหลายที่เข้าพิธีก็เป็นวัตถุงมงคล
ส่วนจะทำเองเสกเอง ได้หรือเปล่าต้องถามตัวเองดูครับว่ามีสามารถพอที่จะทำได้หรือเปล่า

เพราะคนธรรมดา อย่างเราๆ ก็ทำได้เพียง สวดมนต์ สวนคาถา ที่ครูอาจารย์ ให้มา
จริงๆแล้วคาถา ที่ครูอาจารย์ ให้มาใช่ว่าเราจะไปปลุกพระเสกพระได้หรอก

คาถา ที่ท่านให้มาก็เพื่อ ฝึกจิตฝึกใจเราให้ หัดฝึกสมาธิ
ก็เท่านั้น
ขออภัย! คุณไม่ได้รับสิทธิ์ในการดำเนินการในส่วนนี้ กรุณาเลือกอย่างใดอย่างหนึ่ง ลงชื่อเข้าใช้ | ลงทะเบียน

รายละเอียดเครดิต

ตอบกระทู้ ขึ้นไปด้านบน ไปที่หน้ารายการกระทู้