ตั้งให้เราเป็นเว็บแรกที่คุณเลือก เก็บเราไว้เป็นเว็บโปรด
สมัครสมาชิก ได้มากกว่าที่คุณคิด เข้าสู่ระบบ
ดู: 1361
ตอบกลับ: 0
สั่งพิมพ์ ก่อนหน้า ถัดไป

#เก๊กฮวยร้านยา #เด็กบ้านสวน

[คัดลอกลิงก์]

วันนี้ขอพาท่านผู้อ่านออกมานอกสวนเนาะฮะ คือช่วงหลังๆผมเพิ่งสังเกตว่าบางสิ่งที่คุ้นเคย หายไปจากชีวิต

สิ่งที่ว่าคือ น้ำเก๊กฮวย สีเหลืองอำพัน ที่แช่อยู่ในตู้แช่เครื่องดื่มตามร้านยา

เมื่อก่อน ร้านยาแทบทุกร้าน จะมีแก้ว #น้ำเก๊กฮวยน้ำขม แช่ในตู้แช่ ขายกันเป็นหลัก บางร้านอาจมี จับเลี้ยง หรือ หล่อฮังก๊วย มาเพิ่มเติม

ทุกครั้งที่ไปร้านยากับแม่ ในตลาดนนท์ หรือ ที่อื่นๆ เมื่อหิวน้ำ แม่มักไม่ชอบซื้อน้ำอัดลมให้ดื่ม แต่จะจูงมือพุ่งไปร้านขายยา ที่มีตู้แช่ดังว่า

สั่งน้ำเก๊กฮวยกันคนละแก้ว แก้วละไม่กี่บาท อาแป๊ะร้านยาก็จะเลื่อนฝาตู้ ล้วงแก้วน้ำเก๊กฮวย ที่เย็นเฉียบจนหยดน้ำเกาะขอบแก้วออกมาให้เราละเลียดดื่ม

เสร็จแล้วก็วางตังค์ไว้ฝาตู้นั่นแหละ อาแป๊ะก็เอาแก้วเปล่าแช่กาละมัง รอล้างไว้รองน้ำแช่ขายต่อไป

แต่เดี๋ยวนี้น้ำเก๊กฮวยตามร้านขายยาไม่ค่อยมีแล้ว ถึงแม้จะหาดื่มที่ไหนก็ได้ ทั้งตามรถเข็น ตามร้านอาหาร หรือแม้แต่ร้านสะดวกซื้อก็มีน้ำเก๊กฮวย บรรจุขวดให้เลือกหลากหลายยี่ห้อ

แต่น้ำเก๊กฮวยที่ไหนจะดูขลัง ดูเฮลตี้ เท่าที่ น้ำเก๊กฮวย ในตู้แช่ร้านยาได้อีกเล่า

วันนี้ไม่มีเรื่องเล่า แค่พึมพำด้วยความคิดถึงให้ท่านผู้อ่านฟัง

แต่รูปวันนี้ผมก็พยายามตั้งใจวาด ยาบ้านๆต่างๆออกมาเท่าที่จำชื่อได้

เมื่อเขียนเสร็จ มานั่งดู ผมก็สงสัยว่าป้าแม่ค้าขนมแกพูดอะไรกับผมในภาพ เพราะไม่ได้ตั้งใจให้แกมีบทพอนึกดู แกคงบอกผมว่า กินค่อยๆ เดี๋ยวสำลัก น่ะฮะ

อ้อ ห้ามถามผมนะ ว่าตัวอักษรจีนในภาพคืออะไรเพราะผมก็ไม่รู้ ดำน้ำเอาครับ 555

ขออภัย! คุณไม่ได้รับสิทธิ์ในการดำเนินการในส่วนนี้ กรุณาเลือกอย่างใดอย่างหนึ่ง ลงชื่อเข้าใช้ | ลงทะเบียน

รายละเอียดเครดิต

ตอบกระทู้ ขึ้นไปด้านบน ไปที่หน้ารายการกระทู้