ตั้งให้เราเป็นเว็บแรกที่คุณเลือก เก็บเราไว้เป็นเว็บโปรด
สมัครสมาชิก ได้มากกว่าที่คุณคิด เข้าสู่ระบบ
สั่งพิมพ์ ก่อนหน้า ถัดไป

สายพระโพธิสัตว์ที่ร่วมบารมีกันมา จิตโพธิญาณท่านมักจะถึงกันเสมอ

[คัดลอกลิงก์]
1#
โพสต์ 2013-4-14 22:01 | ดูโพสต์ทั้งหมด
สายพระโพธิสัตว์ที่ร่วมบารมีกันมาจิตโพธิญาณท่านมักจะถึงกันเสมอ เป็นวลีที่ตรงใจผมมากครับ ผมมีความเชื่อแบบเดียวกันนี้ และได้พบเจอเรื่องดีๆคนดี ไม่ใช่สิ่งบังเอิญครับ มันมีแรงดึงดูดที่จัดกลุ่มคนที่มีแนวคิดใกล้เคียงกัน การกระทำแบบคล้ายกัน เข้ามาเจอกันอยู่ด้วยกัน เป็นอาจารย์ เป็นศิษย์ เป็นพี่ เป็น น้อง เป็นเพื่อน หรือรวมเรียกว่า กัลยาณมิตรต่อกัน  ลักษณะจำเพาะดังกล่าว มีสิ่งที่เรียกว่าหน่อโพธิสัตว์ฝังรากอยู่ในในดวงจิตของคนที่เราพบเจอเสมอๆ  ผมเองมีโอกาสได้สัมผัสกับกลุ่ม คศช เป็นบางท่านถึงจะยังไม่มากคน แต่ก็รู้สึกได้ถึง สิ่งที่เรียกว่า กระแสโพธิญาณ ในทุกๆท่านที่ได้พบเจอพูดคุย  ผมเองได้เรียนรู้ตามแบบอย่างครูบาอาจารย์ที่ท่านเก่ง ท่านเมตตา มีหลวงปู่ทวดเป็นอาจารย์ใหญ่ หลวงปู่ชื่น เป็นอาจารย์ที่ปรึกษาครับ อยากได้อาจารย์ สรายุทธเป็นอาจารย์สอนพิเศษครับ กราบครูบาอาจารย์ทุกรูปทุกนามเหนือเศรียรเกล้า กราบๆๆ

2#
โพสต์ 2013-4-22 06:08 | ดูโพสต์ทั้งหมด
Sornpraram ตอบกลับเมื่อ 2013-4-20 06:11
การปรารถนาโพธิญาณ

จะนำไปอธิษฐานบ้างครับ ขอบคุณครับ
3#
โพสต์ 2014-11-20 17:45 | ดูโพสต์ทั้งหมด
เราเองมักไม่ทราบที่มาที่ไปของสรรพสิ่งที่เราได้เรียนรู้ สิ่งที่หยั่งรากลึกอยู่ในจิตมานับชาติมิถ้วน  ไม่มีคำอธิบายได้   จนเมื่อถึงวาระแห่งกาล ที่ต้องใช้ โอกาสเปิด การได้มาชุมนุมกัน ร่วมงานร่วมมือร่วมใจร่วมกำลัง เพื่อพุทธวิถี หรือโพธิ์ญาณ  จะดึงดูดเราเข้ามาเป็นกลุ่มก้อนหมู่คณะ
ขออภัย! คุณไม่ได้รับสิทธิ์ในการดำเนินการในส่วนนี้ กรุณาเลือกอย่างใดอย่างหนึ่ง ลงชื่อเข้าใช้ | ลงทะเบียน

รายละเอียดเครดิต

ตอบกระทู้ ขึ้นไปด้านบน ไปที่หน้ารายการกระทู้