ตั้งให้เราเป็นเว็บแรกที่คุณเลือก เก็บเราไว้เป็นเว็บโปรด
สมัครสมาชิก ได้มากกว่าที่คุณคิด เข้าสู่ระบบ
ดู: 12922
ตอบกลับ: 10
สั่งพิมพ์ ก่อนหน้า ถัดไป

นาคพันธุ์ "โยนกนคร"

[คัดลอกลิงก์]
แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย นาคปรก เมื่อ 2013-8-24 07:18

ตำนานเมือง โยนกนครนาคพันธุ์สิงหวัต

เรื่องราวน้ำท่วมกับเมืองไทยนี้มีคู่กันมาตั้งแต่ครั้งโบราณกาลนะครับ เมืองไทยเป็นที่ลุ่มทำให้เมือเกิดน้ำท่วม น้ำเหนือก็จะไหลบ่ากันมาอย่างรวดเร็ว ประกอบกับหลัง ๆ ปัญหาการตัดไม้ทำลายป่าเป็นปัญหาใหญ่ที่ทำให้เกิดน้ำท่วมฉับพลันครับ นี่แหละครับ เมือมนุษย์เริ่มทำลายธรรมชาติ ธรรมชาติก็จะทำลายมนุษย์  หนีกันไม่ทันเลยครับ

เรืองราวของน้ำท่วมเมือง มีมากมายนะครับ ที่ดัง ๆ ที่คนรู้จักกันดีก็คือ เวียงกุมกาม นครโบราณใต้ภิภพ แห่งเมืองเชียงใหม่

คิดไว้ว่าอยากจะไปเยี่ยมชมสักครา เห็นสรุปเเล้วยังชอบและประทับใจกับเมืองใหญ่ที่เป็นเมืองหลวงในอดีตครับ เวียง ก็คือเมืองครับ ยิ่งใหญ่ สวยงาม ถ้าคุณได้ไปเทียวลองจินตนการดูนะครับ ว่าคุณกำลังเดินอยู่ในเมืองที่ผู้คนแต่งกายสวยงาม ผู้คนเดินกันขวักไขว่ ตามถนนหนทาง มีแม่ค้า แม่ขาย มีวัดและโบราณสถานอยู่ทั่วทุกมุมเมือง เพือให้พุทธศาสนิกชนไปทำบุญ และกราบไหว้พระสัมมาสัมพุทธเจ้าเฮ้อ นึกแล้ว ก็สบายใจ อยากกลับไปในอดีตอีกครั้งจังเลยนะครับ เมื่อยามที่บ้านเมืองแสนจะสงบและสวยงาม

วันนี้จะเล่าเรืองของนครโบราณที่เก่าแก่ยิ่งกว่า เวียงกุมกามอีก นั่นก็คือ

นครโยนกนาคพันธ์ แห่งเมืองเชียงราย เชียงราย โดยเฉพาะ เชียงแสนเป็นเมืองที่สวยงามมาก ๆ   โดยเฉพาะบริเวณบ้านสบรวก หรือ สามเหลียมทองคำค่ำ แม่น้ำโขงที่ไหลเอื่อย ๆ ไม่เคยหยุดนิ่ง เปรียบได้กับกาลเวลาที่ผ่านไป วันแล้ววันเล่า คืนแล้วคืนเล่า แต่ไม่ว่าเวลาจะผ่านไปนานแค่ไหน แม่น้ำโขงก็ยังคงไหลผ่านดินแดนอันศักดิสิทธิ์ และพร้อมที่จะเล่าเรืองตำนานแต่หนหลัง ให้กับคนที่สนใจจะฟัง และเรียนรู้ครับ เข้าเรืองเลยดีไหมครับ โม้มาได้สักพักแล้ว ฟังกันเลยดีไหมครับ

ตำนานเล่าเอาไว้ว่าบริเวณนี้เคยเป็นที่ตั้งของเวียงโบราณแห่งหนึ่ง ก่อตั้งขึ้นโดยเจ้าชายสิงหนวัติ ซึ่งเสด็จมาจากนครไทยเทศ ที่นักประวัติศาสตร์เขาสันนิษฐานกันว่าอยู่แถบมณฑลยูนนาน ในประเทศจีน อพยพผู้คนลงมาสร้างเมืองในราวปี พ.ศ. 638

เรืองยังไม่เดิ้นพอครับ เพราะว่าเจ้าชายสิงหนวัติมีพญานาคกับบริวารมาแนะนำชัยภูมิให้ แถมยังช่วยปรับพื้นที่ ทำคันดินเป็นกำแพงให้จนเสร็จสรรพในคืนเดียว เจ้าชายทรงสำนึกในบุญคุณ จึงทรงขนานนามเมืองโดยใช้ชื่อของพญานาคนำหน้าพระนามของพระองค์ว่า นครโยนกนาคพันธุ์สิงหนวัติ เพื่อเป็นการให้เกียรติแก่พญานาค

ดีครับ เรียกว่าไม่ลืมบุญคุณกัน

ในยุคนี้เองที่พระพุทธศาสนาได้เผยแผ่เข้ามา เพราะตำนานเล่าว่า ประมาณปี พ.ศ.700 พระมหากัสสปะเถระได้อัญเชิญพระบรมธาตุรากขวัญ (กระดูกไหปลาร้า) เบื้องซ้าย มายังนครโยนกนาคพันธุ์ พยาอชุตราช ซึ่งครองราชย์ต่อจากปฐมกษัตริย์สิงหนวัติจึงได้ทรงซื้อที่ดินบริเวณดอยแห่งหนึ่งจากปู่เจ้าลาวจก หัวหน้าเผ่าชาวละว้าที่ตั้งถิ่นฐานอยู่เชิงดอย เพื่อใช้เป็นสถานที่สร้างสถูปบรรจุพระบรมธาตุ ก่อนสร้างโปรดให้ปักตุงผ้าขนาดใหญ่มีความยาวถึง 1,000 วา โดยถือว่าปลายตุงสะบัดไปถึงที่ใดก็ให้ถือเป็นขอบเขตของฐานสถูป แล้วจึงสร้างจนแล้วเสร็จ ถือว่าเป็นเจดีย์แห่งแรกของดินแดนล้านนา
ดอยแห่งนี้ต่อมาจึงเรียกกันว่าดอยตุง และสถูปเจดีย์นั้นก็เรียกว่า พระธาตุดอยตุง คุณ ๆ ได้ไปกราบกันหรือยังครับ พระธาตุดอยตุง ถ้ายังไม่ได้ไป ก็หาโอกาสไปกราบให้ได้นะครับ ตุงแปลว่า ชัยชนะครับ ไปกราบไหว้จะได้เป็นสิริมงคลนะครับ

จากนั้นนครโยนกนาคพันธุ์สิงหนวัติเจริญรุ่งเรืองต่อเนื่องมายาวนานกว่า 450 ปี จนกระทั่งถึงรัชกาลของพญามหาไชยชนะ กษัตริย์องค์ที่ 45 ของโยนกนาคพันธุ์

กาลอวสานก็มาถึง..

เมื่อวันหนึ่งชาวบ้านจับปลาไหลเผือกตัวโตเท่าลำตาล ยาวประมาณ 7 วาเศษ ได้จากแม่น้ำกก นำมาถวายพญามหาไชยชนะ พระองค์รับสั่งให้นำเนื้อไปแล่แจกจ่ายให้กับชาวเมืองทุกคน มีเพียงหญิงชราม่ายคนหนึ่งเท่านั้นที่ไม่ได้รับส่วนแบ่งเนื้อปลา

2#
 เจ้าของ| โพสต์ 2013-8-24 07:09 | ดูโพสต์ทั้งหมด
ตกค่ำวันนั้นก็เกิดแผ่นดินสะเทือนเลือนลั่น เกิดเรืองทันทีเลย เหมือนสวรรค์ลงโทษ เมืองทั้งเมืองพลันถล่มจมหายลงไป โดยไม่มีสัญญาณเตือนล่วงหน้า กลายเป็นผืนน้ำกว้างใหญ่ไพศาล พระราชวงศ์ ขุนนาง และราษฎรทั้งหลายในเมืองสาบสูญไปหมดสิ้น หลงเหลือเพียงบ้านหญิงชราม่ายที่ไม่ได้ร่วมกินเนื้อปลาไหลเผือกเท่านั้น

ตำนานอธิบายว่าปลาไหลเผือกนั้น ก็คือพญานาคที่แปลงตัวมา การที่ชาวเมืองนำมาฆ่าแบ่งกันกิน ถือเป็นการเนรคุณพญานาคที่ช่วยสร้างบ้านแปลงเมือง จึงบันดาลให้เกิดภัยพิบัติ อันนี้เป็นความเชือโบราณ ที่สืบเนืองมาจากการที่เมืองทั้งเมืองล่มสลายหายไปในชั่วข้ามคืน

สมัยหนึ่งนักวิชาการบางคนพยายามตีความเหตุการณ์ “เมืองถล่ม” ในเชิงสัญลักษณ์ ว่าหมายถึงการปกครองบ้านเมืองอย่างไม่ถูกทำนองคลองธรรม ทำให้บ้านเมืองมีอันเป็นไป แต่เมื่อมีการตรวจสอบทางภูมิศาสตร์ก็พบว่า มีร่องรอยการเคลื่อนตัวของแผ่นดินในบริเวณนี้มาแล้วหลายครั้ง เรื่องเมืองถล่มในตำนานที่บันทึกว่าเกิดในราว พ.ศ. 1088 จึงเป็นไปได้ว่าเกิดขึ้นจริง

ตำนานเมืองล่มสลายไม่ได้มีที่เมืองไทยที่เดียวนะครับ ยังมีเมืองที่ชือว่า แอตแลนติส ที่ชาวยุโรปเชือว่า ล่มสลายหายไปเฉยๆ เช่นกันครับ ถ้าจะอธิบายเชิงวิทยาศาสตร์ ก็อาจอธิบายได้ว่า เกิดแผ่นดินไหวครั้งใหญ่ขึ้นมาครับ ก็ หลาย ๆ ทฤษฏีนะครับ
ขออภัย! คุณไม่ได้รับสิทธิ์ในการดำเนินการในส่วนนี้ กรุณาเลือกอย่างใดอย่างหนึ่ง ลงชื่อเข้าใช้ | ลงทะเบียน

รายละเอียดเครดิต

ตอบกระทู้ ขึ้นไปด้านบน ไปที่หน้ารายการกระทู้