ตั้งให้เราเป็นเว็บแรกที่คุณเลือก เก็บเราไว้เป็นเว็บโปรด
สมัครสมาชิก ได้มากกว่าที่คุณคิด เข้าสู่ระบบ
สั่งพิมพ์ ก่อนหน้า ถัดไป

คาถาจินดามณี

[คัดลอกลิงก์]
oustayutt ตอบกลับเมื่อ 2013-7-30 16:36
ของหลวงปู่จำง่ายกว่า

ใช่ครับ สั้นกว่า จำง่ายกว่า

เมื่อครั้งปฐมสังคายนา พระสังฆาหกเถระเจ้าทั้ง ๕๐๐ องค์ หย่อนโอกาสให้พระอานนท์องค์หนึ่ง ครั้นพระอานนท์เจริญสมถะกรรรมฐานเอาปฐวีกสินเป็นอารมณ์ จนสำเร็จเป็นพระอรหันต์ พระกัสสปะผู้เป็นประธานจึงเชื้อเชิญให้พระอานนท์แสดงพระสุตตันปิฎก พระอานนท์จึงปรากฏเข้าสู่ที่ประชุมนังบนธรรมาสน์  และมีตอนหนึงพระอานนท์แสดงพระสุตตันปิฎกเกี่ยวกับคาถาตอนหนึ่งว่า...

ข้าแต่ผู้ชื่อว่าอานนท์ ครั้งหนึ่งพระพุทธเจ้าทรงตรัสแก่ข้าผู้ชื่อว่าพระอานนท์ดังนี้

อานันทะ ดูกร อานนท์  การที่รักษาแก้วไม่ดีไม่มีราคา แม้จะรักษามากมายหลายพันดวง ก็สู้ผู้รักษาแก้วที่ดีที่มีราคาดวงเดียวไม่ได้ แก้วที่ไม่ดีไม่มีราคาจะขายก็ไม่ได้จะเก็บไว้ก็ไร้ประโยชน์ ตกลงต้องรักษาไปเปล่าๆ  ส่วนแก้วที่มีราคานั้นจะขายก็ได้เงินมาก หากจะเก็บไว้ก็เป็นคุณเป็นประโยชน์แก่ตน...  แลการเรียนมนต์แลเรียนคาถาที่ไม่ดีไม่ขลัง แม้จะเรียนตั้งร้อยตั้งพันบทก็สู้คาถาที่ดีที่ขลังแม้บทเดียวไม่ได้

Nujeab ตอบกลับเมื่อ 2013-7-30 16:50
ใช่ครับ สั้นกว่า จำง่ายกว่า

เราผู้เป็นศิษย์สายอาถรรพณ์พระเวทย์ชั้นสูง มั่นใจในบทมนต์ พระเวทย์คาถาของครูบาอาจารย์เรานั้นแหล่ะดี ได้มอบกายถวายพานครู ก็ถือว่าบทมนต์ พระเวทย์คาถาที่มีนั่นอยู่ในสายเลือดแล้ว จะใช้บทมนต์ พระเวทย์คาถาเวลาใด หากจิตตั้งมั่นศรัทธาครูบาอาจารย์ก็ยิ่งดี ยิ่งขลังอยู่ในตนแล  

คาถายาวจัง
ความจำสั้นๆๆ สมองน้อยๆๆอย่างผมจะจำได้ไหมหน่อ
ใครจำอารมณ์ที่อยากได้อะไรแล้วทำใจและปล่อยวางได้ไหมครับ
นั่นและคาถาจินดามณีของหลวงปู่เรา
สุวัณโณ ตอบกลับเมื่อ 2013-7-30 22:58
เมื่อครั้งปฐมสังคายนา พระสังฆาหกเถระเจ้าทั้ง ๕๐๐ อง ...

สาธุ สาธุ สาธุ
สุวัณโณ ตอบกลับเมื่อ 2013-7-30 23:00
เราผู้เป็นศิษย์สายอาถรรพณ์พระเวทย์ชั้นสูง มั่นใจใ ...

ขอบคุณครับพี่เม
Tim ตอบกลับเมื่อ 2013-7-31 11:16
ใครจำอารมณ์ที่อยากได้อะไรแล้วทำใจและปล่อยวางได้ไหม ...

ขอบคุณครับพี่ทิม จะลองฝึกอารมณ์นั้นดูครับ มีอะไรแนะนำอีกไหมครับ
Nujeab ตอบกลับเมื่อ 2013-7-30 20:43
ขอบคุณครับพี่ทิม จะลองฝึกอารมณ์นั้นดูครับ มีอะไรแน ...

มีครับ ฝึกบ่อยๆซ้ำๆหลายที(นึกแล้วทำใจและปล่อยวาง) ทำให้เป็นก่อน
แล้วจึงค่อยมาเป็นเรื่องของคาถา
Tim ตอบกลับเมื่อ 2013-7-31 12:49
มีครับ ฝึกบ่อยๆซ้ำๆหลายที(นึกแล้วทำใจและปล่อยวาง) ท ...

ขอบคุณครับพี่ทิม เวลานึกอยากได้เนี่ย ให้นึกแบบว่าอยากได้สุดๆไปเลยหรือป่าวครับ หรือว่าวางให้มันพอดีๆ

แล้วค่อยทำใจปล่อยวางอีกที แบบไหน ยังไงดีครับ
ขออภัย! คุณไม่ได้รับสิทธิ์ในการดำเนินการในส่วนนี้ กรุณาเลือกอย่างใดอย่างหนึ่ง ลงชื่อเข้าใช้ | ลงทะเบียน

รายละเอียดเครดิต

ตอบกระทู้ ขึ้นไปด้านบน ไปที่หน้ารายการกระทู้