ตั้งให้เราเป็นเว็บแรกที่คุณเลือก เก็บเราไว้เป็นเว็บโปรด
สมัครสมาชิก ได้มากกว่าที่คุณคิด เข้าสู่ระบบ
สั่งพิมพ์ ก่อนหน้า ถัดไป

ร่วมแชร์ประสบการณ์แรกพบประสบพักตร์

[คัดลอกลิงก์]
21#
 เจ้าของ| โพสต์ 2013-3-27 23:45 | ดูเฉพาะโพสต์สมาชิกนี้
reechin

ผมเป็นคนชอบศิลปะเขมรมาตั้งแต่เด็กไม่เข้าใจว่าทำไมถึงรู้สึกชอบนครวัด นครธม ชอบสะสมเทวรูปต่างๆพระต่างอะไรก็ได้แต่ต้องเป็นพระเขมรปลุกเสก...แขวนพระมาร้อยแปดพันเก้าแต่ไม่เคยรับรู้ถึงสิ่งใด..จนวันนึงเลยคิดจะเล่นสายพรายก็สรรหาพราย โน้น นั้น นี่ ใครว่าดีว่าเฮี้ยนเอามาหมด แต่ก็ไม่มีอะไรดีขึ้นเวลาที่หาก็จะพิมgoogle พระเขมร เครื่องรางเขมร จนมาเจอเว็บสบายใจจอมพระก็เริ่มอ่าน แต่ครั้งแรกที่อ่านรู้สึกประหลาดอย่างบอกไม่ถูก ชื่อหลวงปู่ชื่น วัดตาอี อยู่ในหัวตลอด ส่วนตัวแล้วเป็นคนชอบพญานาค(แต่กลัวงูมาก)เลยสนใจในพญานาคาอวตาล และนี่ก็เป็นสิ่งแรกที่ได้มาบูชา พร้อมผ้ายันต์และลูกแก้วมณีนาคา และก็เริ่มศึกษาไปเรื่อยๆส่วนตัวเป็นคนไม่ชอบขุนแผนมีความรู้สึกว่ามองไปทางไหนวัดนี้ก็ขุนแผน วัดนั้นก็ขุนแผน แต่มาสะดุดตากับขุนแผนชมตลาดเพราะรูปลักษณ์ที่แปลกตา แต่นั้นยังไม่ใช่ชิ้นต่อไป เพราะชิ้นต่อไปคืออาถรรพ์ธม ไม่ได้เคยได้แขวนเพราะองค์ใหญ่แต่จัดหิ้งบูชาอย่างสวยงาม และนี่คือจุดเริ่มต้น เมื่อคืนหนึ่งได้ฝันว่ามีผู้หญิงคนนึงหน้าตาดุดันรู้โดยสัญชาตญาณว่านั้นต้องมาจากของพรายชิ้นไหนชิ้นนึงแน่ตรงเข้ามาที่จะทำร้ายในฝันเหมือนจริงมากขนาด นะโมตัสสะ ยังพูดไม่ได้ ได้แต่ท่อง อิติฤิทธิ์ชื่น แล้วสิ่งที่ปรากฏขึ้นคือมีพระรูปหนึ่งถือกรดเหมทือนพระธุดงค์เดินมาจากด้านหลัง ก่อนที่พระรูปนั้นจะเข้าไปหาผู้หญิงคนนั้น จำได้ขึ้นใจว่านี่ล่ะคือ หลวงปู่ชื่น ท่านท่องมนต์ซักพักก่อนที่ผู้หญิงคนนั้นจะก้มลงกราบหลวงปู่ แล้วหลวงปู่ท่านก็หันมาว่า"ไม่ต้องหาอะไรมาเพิ่มแล้วน่ะดวงตราอาถรรพ์..เป็นของที่ดีที่สุดที่ปู่ทำให้แล้ว"(แต่ตอนนั้นยังไม่ได้มีดวงตราอาถรรพ์)หลวงปู่คือพระองค์แรกและองค์เดียวทีี่ผมฝันตั้งแต่เกิดมา..ทำให้ผมต้องศึกษาดวงตราอาถรรพ์และนำมาครอบครอง พร้อมทั้งนาคปรกอมตะ5พลัง ขุนแผนชมตลาด และที่จะตามมาเร็วๆนี้คือนาคเกี้ยวและเหรียญหนุมาณ และนี่ก็คือประสบการณ์เดียวที่ทำให้ผมศรัทธาอย่างสนิทใจกับของที่ดีที่สุดที่ปู่ทำให้...ที่ผมมีไว้ได้ครอบครอง
22#
 เจ้าของ| โพสต์ 2013-3-27 23:45 | ดูเฉพาะโพสต์สมาชิกนี้
yakezer

ก่อนจะมารู้จักหลวงปู่ช่วงนั้นอยู่ประมาณปี3เทอมต้นได้มั้งครับ กำลังอยู่ในช่วงวัยรุ่นอยากมีสาวๆมองบ้างก็เลยลองหาพระสายเสน่ห์มาลอง ได้มาองค์แรก(โดนเขาหลอกมาปล่อยให้)ได้จากคนบนnetองค์ละ700-800บาทเป็นขุนแผนนางเคียงมีกุมารมีไก่ด้วย(มารู้ทีหลังว่าเป็นขุนแผนท่าพระจันทร์)ผลทางเสน่ห์เป็นไงก็คงรู้ๆกัน องค์ต่อมาคราวนี้ก็ศึกษาดีๆก่อนจนมาเจอขุนแผนมหาจินดามณีตอนนี้เริ่มเข้าใกล้หลวงปู่มากขึ้นแต่ก็ยังไม่ถึงกับรู้จักท่าน จนมาเจอปัญหาหนักสุดๆคือดันมีเรื่อง(ที่ไม่ได้ไปรู้เรื่องกะเขาเลย)จนโดนตีโดนต่อยมาช่วงนั้นขนาดจะนอนอยู่ห้องตัวเองยังไม่กล้าเพราะโดนคนที่หาเรื่องเอาทหารถือปืนมายืนขู่ตอนที่ตีเรา(ฝ่ายเดียว) จนปัญหาเริ่มดีขึ้นก็เริ่มหาที่ยึดเหนี่ยวทางจิตใจเพราะตอนนั้นทั้งแค้นทั้งโกรธใครทำเราก็ตามจนเจอขนาดบ้านอยู่ตรงไหนทำงานตรงไหนก็รู้
วันหนึ่งช่วงปลายๆปี52ก็กลับมาเปิดเว็ปเดิมที่เคยบูชาขุนแผนจินดามณี ก็ไปพบรูปหลวงปู่ที่เป็นรูปขาวดำนั่งสมาธิแล้วมียันต์อยู่ตลอดรูป(ทั้งๆที่ก่อนหน้านี้ก็เข้ามาบ่อยๆก็ก็ไม่เห็น)เห็นแล้วมีความรู้สึกแปลกๆเหมือนพระองค์นี้ท่านกำลังจ้องมาที่ผมทำหน้าดุๆใส่เหมือนกำลังจะสั่งสอนว่ากล่าวอะไรซักอย่าง ผมเลยตัดสินใจกดเข้าไปแล้วก็มาเจอกับบ้านจอมพระ ตอนนั้นยังเป็นwww.jompraamulets.comอยู่เลยก็มาอ่านเรื่องราวต่างๆในweb boardจนรู้สึกศรัทธาเลื่อมใสหลวงปู่ขึ้นมาทันที ไม่ใช่เพราะความแรงของพระเครื่องแต่เป็นเพราะความเมตตาของหลวงปู่ แล้วก็ได้บูชาอาถรรพ์ธมมวลสารล้วนมา1องค์ หลังจากที่ได้รับมาก็หันมานั่งสมาธิสวดมนต์วันละเป็นชั่วโมงๆ ไฟในใจมันก็เริ่มมอดลงทั้งๆที่ก่อนหน้านี้มันร้อนดั่งเพลิงกาลจะนอนมันก็ยังผุดภาพขึ้นมาให้เห็นให้คิดไปสารพัด จนสุดท้ายมันก็ดับลงแล้วก็ทำให้ทุกอย่างเริ่มดีขึ้นทั้งด้านการเรียนการใช้ชีวิตมีความสุขขึ้นกว่าเดิมมากๆ

ขอกราบบูชาหลวงปู่ชื่น และขอขอบคุณสิ่งต่างๆที่ทำให้ผมได้มาพบหลวงปู่และพี่ๆน้องในบ้านหลังนี้ครับ
ครั้งแรกที่ผมได้พบหลวงปู่ชื่น ผมอ่านหนังสือร่มโพธิ์ทำให้ทราบว่าหลวงปู่มาจำพรรษาที่วัดทุ่งเศรษฐี ราม 2 ผมเลยไปกราบหลวงปู่เพื่อสิริมงคลและขอบูชาวัตถุมงคล เมื่อไปถึงวัดทุ่งเศรษฐีได้สอบถามพระที่วัดว่าหลวงปู่อยู่ที่ไหน พระบอกว่าหลวงปู่ไปกิจนิมนต์ข้างนอกให้รอก่อน เมื่อหลวงปู่กลับมาพระที่ดูแลให้ผมเดินตามหลวงปู่ไปที่กุฎิ พระที่ดูแลแจ้งว่าโยมมารอพบและจะขอบูชาวัตถุมงคล หลวงปู่ท่านเก็บของและนั่งลงที่เตียงแล้วพูดว่าไปกิจนิมนต์ข้างนอกมา รอนานมั้ย จากนั้นท่านได้หยิบพระขุนแผนสะกดทัพและเหรียญเจริญพรจากสบงให้ ผมถามหลวงปู่ว่าค่าบูชาเท่าไรครับ หลวงปู่บอกว่า "ให้ ไม่ได้กรอบให้นะ เอาไปกรอบเองติดตัวไว้ใช้" สุดยอดจริงๆ ครับ นี่คือครั้งแรกที่ผมได้พบกับหลวงปู่ชื่น

ขออภัย! โพสต์นี้มีไฟล์แนบหรือรูปภาพที่ไม่ได้รับอนุญาตให้คุณเข้าถึง

คุณจำเป็นต้อง ลงชื่อเข้าใช้ เพื่อดาวน์โหลดหรือดูไฟล์แนบนี้ คุณยังไม่มีบัญชีใช่ไหม? ลงทะเบียน

x
สุดยอดจริงๆค่ะ
ได้รับฟังเรื่องราวดีๆกับความเมตตาของหลวงปู่ชื่น ติคญาโณ ขอบคุณที่เล่าสู่กันฟัง
ถึงผมจะมารู้จักหลวงปู่หลังจากที่ท่านละสังขาลไปแล้วแต่ก็ยังดีใจและภูมิใจที่ได้รู้จักถึงแม้จะได้แค่กราบรูปหล่อของท่านที่สำนักติคญาโณก็ตาม...
ดีจังครับ ได้มีโอกาสกราบท่านสมัยยังดำรงธาตุขันธ์
27#
 เจ้าของ| โพสต์ 2014-10-29 10:19 | ดูเฉพาะโพสต์สมาชิกนี้
สาธุครับ หลวงปู่ท่านเมตตามากจริงๆ
มีใครยังไม้ได้บันทึกบ้างครับ

เรียนเชิญเลยครับ  
อ่านแล้วแต่ละท่านมีที่มาต่างๆ กัน คิดแล้วก็แปลกที่มารวมกันได้ราวครอบครัวเดียวกัน
ขออภัย! คุณไม่ได้รับสิทธิ์ในการดำเนินการในส่วนนี้ กรุณาเลือกอย่างใดอย่างหนึ่ง ลงชื่อเข้าใช้ | ลงทะเบียน

รายละเอียดเครดิต

ตอบกระทู้ ขึ้นไปด้านบน ไปที่หน้ารายการกระทู้