ตั้งให้เราเป็นเว็บแรกที่คุณเลือก เก็บเราไว้เป็นเว็บโปรด
สมัครสมาชิก ได้มากกว่าที่คุณคิด เข้าสู่ระบบ
ดู: 2488
ตอบกลับ: 4
สั่งพิมพ์ ก่อนหน้า ถัดไป

[แชร์หมดเปลือก : ประสบการณ์ค้าขาย] ลงทุนสองหมื่นสาม กำไรหมื่นเก้า!!!

[คัดลอกลิงก์]
ในบทนี้ผมขอเล่าประสบการณ์การค้าขายครับ เพื่อเป็นอีกหนึ่งทางเลือกในการเพิ่มรายได้จากการทำธุรกิจหรืออาชีพเสริม สินค้าที่ผมเลือกมาขายในครั้งนี้คือ “ตะกร้าหวาย” ผมใช้เงินลงทุนสุทธิราว 23,000 บาท ผมใช้ระยะเวลาในการขาย 6 เดือน และ ออกตลาดงานประจำปี 2 ครั้ง สรุปได้กำไรมา 19,000 บาท (ไม่ได้คิดค่าแรงตัวเอง) และ ในบทนี้ผมจึงขอเขียนถึงแนวคิด ที่มา และ วิธีการขาย ในครั้งนี้

ทำไมถึงสนใจขายของ?
ผมและภรรยามีร้านเครื่องเขียนร้านหนึ่ง ซึ่งร้านเปิดอยู่ในตลาดที่มีคนพลุกพล่านพอสมควร ซึ่งตัวอาคารร้านเครื่องเขียนนี้เป็นสองห้องด้านริมสุด ทำให้ร้านมีพื้นที่ด้านข้างของร้านเหลืออยู่ … ผมกับภรรยาก็เลยคุยกันว่าเราน่าจะหาสินค้ามาวางขายเสริมเพราะข้างร้านนี้เป็นทางผ่านที่มีผู้คนผ่านไปผ่านมาเยอะ และ การหาสินค้ามาขายน่าจะช่วยสร้างรายได้ให้แก่เราได้มากขึ้น

ทำไมผมถึงเลือกตะกร้าหวาย?
การขายครั้งนี้เป็นการขายเสริมเพิ่มเติม เราไม่ประสงค์จะฟัดฟันกับคนอื่น ดังนั้นผมจะพิจารณาเลือกสินค้าที่จะนำมาขายดังนั้น การขายครั้งนี้ผมเลือกพุ่งเป้าไปที่ “กลุ่มคนทำงาน”  … ตัวทำเลร้านที่ตั้งที่ผมจะนำไปวางขายนั้นอยู่ในย่านชุมชนในตัวอำเภอ มีผู้คนพลุกพล่านผ่านไปมาพอสมควร เป็นแหล่งที่อยู่อาศัยของพนักงานบริษัทเป็นส่วนมาก และ โดยรอบมีหมู่บ้านจัดสรรมากพอสมควร …

ตอนแรกมีสินค้าที่เข้าข่ายดังกล่าวหลายตัว แต่ในท้ายที่สุดเราเลือก ตะกร้าหวาย
ประเด็นแรก คือ เราคาดว่าจะขายได้ เพราะ ในตลาดนี้ไม่มีใครขายตะกร้าหวายเลย และ ฐานลูกค้ากลุ่มนี้น่าจะพอมีบ้าง
ประเด็นที่สอง คือ โดยส่วนตัวผมชอบของแต่งบ้านเป็นทุนเดิมอยู่แล้ว ยิ่งงานมือประดิษฐ์อย่างตะกร้าหวายนี้ผมและภรรยาซื้อมาใส่ของเป็นประจำ
ประเด็นที่สาม คือ ตัวตะกร้าหวายนั้นมาราคาไม่สูง จึงใช้เงินทุนไม่สูงนัก
ประเด็นที่สี่ที่ คือ สินค้าประเภทนี้น่าจะทำกำไรต่อหน่วยได้ดี
และ ประเด็นสุดท้าย คือ การขายตะกร้าหวายน่าจะตัดปัญหาจุกจิกกวนใจออกไปได้ เช่นปัญหาลิขสิทธิ์ ปัญหาเกี่ยวการการคืนหรือซ่อมสินค้า ฯลฯ

เมื่อเราเลือกสินค้าที่จะขายได้แล้ว เราก็ต้องสืบว่าตะกร้าหวายรับจากที่ไหน?
หลังจากการสืบค้นและสอบถามเราก็ได้ความว่า ตะกร้าหวายเหล่านี้ส่วนหนึ่งมีต้นทางมาจาก ตลาดโรงเกลือ อ.อรัญประเทศ จ.สระแก้ว … เมื่อรู้แหล่งแล้วจะช้าอยู่ไย เลือกวันเหมาะขับรถไปดูของจริงให้เห็นกับตาฟังราคาต้นทุนกับหูเลยจะดีกว่า … แต่ก่อนออกเดินทางเราต้องรู้ราคาตะกร้าหวายที่ซื้อขายกันในตลาดปกติก่อน เพราะ ถ้าเราไปถึงและสอบราคาได้เป็นไปตามที่เราคาดไว้ก็จะซื้อมาขายเลย … ร้านขายตะกร้าหวายตั้งอยู่ด้านหน้าทางเข้าเลยครับมีหลายร้านลองสืบราคาดู แต่ราคาหนีกันมามาก …

ราคาขายและกำไรสุทธิ?
ตะกร้าหวายที่ซื้อมาจากโรงเกลือนั้น โดยมากจะขายเป็นชุด เช่น ชุดตะกร้ารูปวงรีทรงสูง ก็จะมาเป็นชุด 3 ใบ ใหญ่-กลาง-เล็ก ซ้อนกันมา ชุดวงกลมทรงเตี้ยก็จะขายเป็นชุดสามใบ เช่นกันเป็นต้น สามารถซื้อแยกได้แต่ราคาจะสูงกว่าซื้อเป็นชุดพอสมควร แต่ ขายตัวเดี่ยวๆก็มีเช่นกัน

ยกตัวอย่างราคาซื้อและราคาขาย … ตะกร้าหวายทรงธรรมดาทรงตะกร้าใส่ของ (ตะกร้ายกของตามตลาดสดทั่วไป) ราคาส่ง 65 บาท ที่เดินแบกขายขายกันที่ราคา 250 บาท(ราคาต่อรองได้) และห้างโมเดินเทรด ราคาสูงกว่า 250 บาท (แต่เนื้องานอาจจะละเอียดกว่างานจากโรงเกลือ) ดังนั้น ตะกร้าทรงธรรมดาใบนี้เราสามารถขายได้ในราคา 100 -200 บาท ได้อย่างสบายใจ หลังจากสอบราคาเรียบร้อย สรุป ว่าราคานี้สำหรับผมถือว่าใช้ได้ ทำกำไรได้ น่าเล่น ดังนั้น ก็จัดมาเลยครับเต็ม 1 คันรถ เงินทุนซื้อตะกร้าตัวเลขกลมๆประมาณ 20,000 บาท

หลังจากนั้นลงทุนอีกพันกว่าบาทซื้อเหล็กฉากรูและไม้อัดมาทำแท่นวาง ชั้นเสร็จก็จัดเรียงเลยครับ … วางไปวางมา หมุนไปหมุนมาเงินทุนสองหมื่นวางของก็แน่นดีเหมือนกันครับ (ตะกร้าใบใหญ่ๆในรูปนั้นภายในจะซ้อนกันหลายในครับ ยังไม่ได้แกะออกมาโชว์)

ผมจัดทำโปรโมชั่นเล็กเรียกลูกค้าตลอดการขายแต่เปลี่ยนตัวสินค้าไปเรื่อย เช่น ซื้อใบเดียว 150 บาท แต่ขึ้นป้ายตัวใหญ่ๆว่าสองใบ 250 บาท!!! การตั้งราคาขั้นต้นผมบวกกำไร 100% ครับ (แต่ก็ยังถูกกว่าคนแบกขายหรือขายบนห้าง) ชิ้นเล็กๆก็บวกมากขึ้นอีกหน่อยครับ …
2#
 เจ้าของ| โพสต์ 2015-9-15 15:36 | ดูเฉพาะโพสต์สมาชิกนี้
วางขายไปได้ราว 3 เดือนและออกงาน 1 ครั้งก็ได้ทุนคืน

ภาพสินค้าชุดสุดท้าย ถูกทำโปรโมชั่นลดราคากระหน่ำ แบบเทกระจาดกันเลยทีเดียว ภาพเมื่อครั้งออกงานประจำอำเภอเมื่อปลายปี … หลังจากเลิกจากงานประจำ ผมก็ต้องรีบบึ่งรถมาเอาของมาตั้งครับเดี๋ยวไม่ทันขาย … ในภาพ ดึกแล้วหน้าตาพ่อค้าก็เลยง่วงๆ เป็นซึนๆ มึนๆ แบบนี้ล่ะครับ … ถึงแม้หน้าตาพ่อค้าจะดูเถื่อนๆแต่ก็เรียกลูกค้าเสียงอ่อนเสียงหวานนะขอบอก 5555+

สรุปต้นทุน (ขอใช้ตัวเลขกลมๆนะครับ) .. ซื้อสินค้า 19,000 บาท ค่าชั้นวางสินค้า 1,000 บาท ค่าน้ำมัน(NGV)ไปซื้อของ 1,000 บาท ค่าที่งานขายในงาน 2 ครั้ง 1,500 บาท จิปาถะ 500 บาท รวมต้นทุน 23,000 บาท ใช้เวลา 6 เดือน ออกงาน 2 ครั้ง กว่าขายสินค้าจนหมด ได้เงินรวมทั้งสิ้นประมาณ 42,000 บาท ดังนั้น กำไรสุทธิ 19,000 บาท

ในมุมมองของผม ตะกร้าหวายเป็นสินค้าที่น่าสนใจครับ ทำกำไรได้ดี ส่วนต่างกำไรสูง ถึงแม้ว่าผมเองจะใช้เวลามากถึง 6 เดือนกว่าจะขายชุดนี้หมด แต่โดยรวมก็เป็นที่น่าพอใจ ลองทุนน้อยหน่อยลงแรงมากหน่อย แต่การค้าเสริมนี้ทำให้เรามีรายได้เพิ่มเข้ามาเดือนละสามพันกว่าบาท โดยที่ไม่ได้ต้องรุกตลาดอะไรมาก ตั้งรับวางขายอยู่กับที่เป็นหลัก ออกตลาดงานประจำอำเภอแค่ 2 ครั้ง …

ดังนั้น ถ้าใครมีทำเลเหมาะๆ เด่นๆ ก็น่าลองไปวางดู น่าจะพอสร้างรายได้เสริมได้ หรือ ถ้าใครอยู่ในทำเลคนทำงานเยอะๆมีบ้านจัดสรรมากๆจะออกรุกเข้าชนตามตลาดนัดก็น่าจะช่วยเร่งยอดขายให้เร็วขึ้น ขายคล่องขึ้น …

สำหรับผมเวลาผ่านไปอีกสักพักอาจจะเอาตะกร้าหวายมาขายอีกครั้ง … แต่ … เอ … ตะกร้าหวายผมก็ขายหมดไปแล้ว … ต่อไปผมจะเอาอะไรมาขายต่อดีนะ ? ? ? ?

…[^_^]…

ปล.

การใส่ลูกเล่นเข้าไปเล็กๆน้อยๆก็สามารถช่วยสร้างจุดจดจำได้เช่นกัน
ในครั้งนี้ ผมตั้งชื่อร้านน้อยๆนี้จากชื่อของลูกสาวผมเอง … “ปุยเมฆตะกร้าหวาย”

ป้ายก็ดูเก๋ไก๋ดีครับ … ต้องยกความดีความชอบให้ภรรยาครับเพราะเธอเป็นคนทำ
เธอบอกว่าขายตะกร้าหวายครั้งนี้ นำเงินเข้า “สมทบทุนกองทุนเพื่อการศึกษาน้องปุยเมฆ” เธอว่าอย่างนั้นนะ 5555+
…[^_^]…
ป้อม ลงทุนทำเองเลยเหรอครับ ดีๆๆๆๆ
4#
 เจ้าของ| โพสต์ 2015-9-19 16:52 | ดูเฉพาะโพสต์สมาชิกนี้
Marine ตอบกลับเมื่อ 2015-9-19 15:15
ป้อม ลงทุนทำเองเลยเหรอครับ ดีๆๆๆๆ

เปล่าครับแค่เพิ่มทางเลือกให้ตัวเองครับ
oustayutt ตอบกลับเมื่อ 2015-9-19 16:52
เปล่าครับแค่เพิ่มทางเลือกให้ตัวเองครับ

ขออภัย! คุณไม่ได้รับสิทธิ์ในการดำเนินการในส่วนนี้ กรุณาเลือกอย่างใดอย่างหนึ่ง ลงชื่อเข้าใช้ | ลงทะเบียน

รายละเอียดเครดิต

ตอบกระทู้ ขึ้นไปด้านบน ไปที่หน้ารายการกระทู้