ตั้งให้เราเป็นเว็บแรกที่คุณเลือก เก็บเราไว้เป็นเว็บโปรด
สมัครสมาชิก ได้มากกว่าที่คุณคิด เข้าสู่ระบบ
ดู: 5627
ตอบกลับ: 15
สั่งพิมพ์ ก่อนหน้า ถัดไป

สอบถามเรื่องคาถาสำหรับขุนแผนนาคเกี๊ยว

[คัดลอกลิงก์]
ถ้าจะท่องคาถาเทวดารักษา กับขุนแผนนาคเกี๊ยวด้วยจะได้ไหมครับ หรือว่าต้องใช้กับขุนแผนชมตลาดอย่างเดียว
Nujeab ตอบกลับเมื่อ 2015-3-12 17:04
เพิ่งทราบเหมือนกันครับ เมื่อก่อนก็ใช้บทนี้แหละ แต่ระยะหลังๆมานี่ อาถรรพ์โท เป็นหลัก

ในอนาคต.....ถ้าเป็นไปได้ อีกสัก 5 ปีขึ้นไป ให้พอมีทุนหน่อย อยากจะรวบรวม ทำหนังสือประวัติ หลวงปู่ชื่น ความเป็นมาการส้รางวัตถุมงคลแต่ละรุ่น และคาถากำกับ ต่างๆของ หลวงปู่ชื่นและอาจารย์สรายุทธ แบบเน้นๆเนื้อๆแท้ๆไปเลยซะหน่อย  ให้คนรุ่นหลังได้มาอ่าน ได้ศึกษากัน......   เป็นความฝันเลยครับ
สำหรับส่วนตัวผม คาถาที่ใช้ถ้าไม่ได้ท่องหรือไม่รู้ ก็ ทำใจนิ่งๆ แล้วท่อง อิติ ฤิทธิชื่น 3จบ ขอพรหลวงปู่ครับ

ของท่านทำมาสำเร็จแล้ว ผมเชื่อว่าใช้ได้เลย

อย่างไรรอพี่ๆ ท่านอื่นมาตอบนะครับ
อยู่ดีๆทำไมถึงอยากสวดบทนี้กับนาคเกี้ยวละครับ

เข้าใจว่าหลวงปู่ไม่ได้ห้ามนะครับ แต่คาถาเทวดารักษาเหมาะกับการใช้กับพระที่หลวงปู่มีการเชิญเทวดามารักษาองค์พระนะครับ ถ้าไม่มีเทวดาแล้วสวดไปก็อาจจะไม่เกิดผลเท่าที่ควร ลองสวดแล้วสังเกตเทียบดูละกันคับ
ใช้บทนาคเกี้ยวกำกับดีแล้ว ตามที่หลวงปู่ท่านกำหนดไว้ ได้ผลเฉพาะทางเต็มที่

ส่วนบทเทวดารักษาก็ใช้เป็นบทสวดมนต์ประจำวันก็ได้ครับ แบบนี้ก็ดี ผมก็ใช้อยู่
อั้ยยะ
บทนาคเกี้ยวอันนั้นใช่ที่ เมตตาตัณหาราคะโชคลาภโภคทรัพย์รึเปล่าครับ

ถ้าเป็นบทนั้นไม่ใช่ของหลวงปู่ แต่เป็ยของศูนย์เอามาจากไหนไม่รู้นี่ครับ
LightGuardian ตอบกลับเมื่อ 2015-3-12 10:35
อั้ยยะ
บทนาคเกี้ยวอันนั้นใช่ที่ เมตตาตัณหาราคะโชคลา ...

อ้าวเหรอ เมื่อก่อนผมก็ใช้บทนี้นะ เพราะเห็นลงไว้ในกระทู้มานานแล้ว อันนี้ผมไม่ทราบเลยครับ แล้วจริงๆต้องใช้บทไหนครับ
7#
 เจ้าของ| โพสต์ 2015-3-12 11:22 | ดูเฉพาะโพสต์สมาชิกนี้
ขอบคุณที่แนะนำนะครับ
โอ้วววว
อาจารย์บอกว่าใช้คาถาเทวดารักษาได้ครับ
ส่วนคาถาเมตตาตัณหาราคะ หลวงปู่ไม่เคยสอนครับ

พระนาคเกี้ยวเป็นพระสำหรับการแขวนนานๆแล้วจะมีกินมีใช้ ชีิวตค่อยๆดีขึ้นเรื่อยๆครับ แขวนติดกันทีนึงเกิน 3 เดือนไปเลยคับ
LightGuardian ตอบกลับเมื่อ 2015-3-12 14:06
โอ้วววว
อาจารย์บอกว่าใช้คาถาเทวดารักษาได้ครับ
ส่วนค ...

โอ้ว ขอบคุนมากครับ เพิ่งรู้เลย ....
คาถา เมตตาตัณหาราคะโชคลาภ ก้อเอามาจากเพจเก่าอีกที.......คิดว่าถูกแล้วซะอีก.....

รู้งี้ตอนทำแผ่นพับสวดมนต์ ถวายหลวงปู่ น่าจะปรึกษาอาจารย์รื้อแก้ใหม่หมดซะก้อดี จะได้ใส่แต่คาถาที่หลวงปู่สอน แบบมีที่มาที่ไปจริงๆ
10#
 เจ้าของ| โพสต์ 2015-3-12 15:41 | ดูเฉพาะโพสต์สมาชิกนี้
ก็หลงท่องคาถา เมตตาฯตั้งนานเหมือนกันครับ ต่อไปจะท่องแต่คาถาที่หลวงปู่สอนครับ
ขออภัย! คุณไม่ได้รับสิทธิ์ในการดำเนินการในส่วนนี้ กรุณาเลือกอย่างใดอย่างหนึ่ง ลงชื่อเข้าใช้ | ลงทะเบียน

รายละเอียดเครดิต

ตอบกระทู้ ขึ้นไปด้านบน ไปที่หน้ารายการกระทู้