ตั้งให้เราเป็นเว็บแรกที่คุณเลือก เก็บเราไว้เป็นเว็บโปรด
สมัครสมาชิก ได้มากกว่าที่คุณคิด เข้าสู่ระบบ
ดู: 5940
ตอบกลับ: 18
สั่งพิมพ์ ก่อนหน้า ถัดไป

จัดหิ้งพระ หิ้งเทพ หิ้งกุมาร อย่างไรดี????

[คัดลอกลิงก์]
แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย ธี เมื่อ 2015-2-12 13:47

ผมกับฟี่ที่ทำงานพูดถึงการจัดหิ้งพระและหิ้งเทพและหิ้งกุมาร

ฟี่เขาบอกว่า หิ้งพระเฉพาะพระพุทธเจ้าเท่านั้นที่สูงกว่าเทพ คือ ตั้งพระพุทธโดยมีพานรองและตั้งเทพ ส่วนพระภิกษุให้ตั้งต่ำกว่าเทพ
ผมบอกฟี่เขาว่า พระพุทธสูงกว่าจริง แต่พระมีศีลยอมดีกว่าเทพ ต้องตั้งเทพให้ต่ำกว่าพระ
ฟี่เขาก็ถามว่า พระกับเจ้าแม่กวนอิมหรือพระโพธิสัตว์ซึ่งเป็นเทพใครมีบุญสูงกว่ากัน เวลาพระปลุกเสกในพิธีต่างๆก็ยกมือไหว้เทพ
ผมก็บอกว่า เรื่องนี้ผมก็ตอบไม่ได้ต้องถามผู้รู้

ผมจึงขอถามฟี่ๆ ว่า เราตั้งหิ้งอย่างไรให้ถูกต้อง ขอรบกวนครับ.... ถ้าจำเป็นต้องจัดใกล้ๆกันควรจัดอย่างไร????

ผมก็ไม่ทราบน่ะ...ฟังจากพระเกจิท่านสอนมา
เรียงลำดับตามนี้น่ะครับ
1.องค์พระสัมมาสัมพุทธเจ้า
2.พระปัจเจกพุทธเจ้า
3.พระโพธิสัตว์
4.พระเกจิอาจารย์
5.เทพ
ุ6.กุมาร
เรียงจากขวาไปซ้าย
ผิดถูกอย่างไรต้องขออภัยน่ะครับ
เยี่ยมครับเมธ
หนุมาน จัดเป็นเทพ
วัวธนู จัดอยู่ระดับกับกุมาร แต่ระวังจะ วิ่งไล่กัน บางสำนักต้องมีคอกให้วัวด้วย นะครับ
สำหรับผม จัดเอาตามสะดวก แต่พระพุทธ อยู่สูงสุดครับ

เอาตามความสวยและเหมาะสม ลงตัว แต่แน่นอน พวกเครื่องลางแนวสัตว์ กุมาร หรืออื่นๆ ควรอยู่ล่าง

ขออภัย! โพสต์นี้มีไฟล์แนบหรือรูปภาพที่ไม่ได้รับอนุญาตให้คุณเข้าถึง

คุณจำเป็นต้อง ลงชื่อเข้าใช้ เพื่อดาวน์โหลดหรือดูไฟล์แนบนี้ คุณยังไม่มีบัญชีใช่ไหม? ลงทะเบียน

x
majoy ตอบกลับเมื่อ 2015-2-14 09:58
สำหรับผม จัดเอาตามสะดวก แต่พระพุทธ อยู่สูงสุดครับ

เ ...

น่าล็อกเป้า
majoy ตอบกลับเมื่อ 2015-2-14 09:58

เ ...

สวยงามครับ
เยี่ยมๆๆๆๆๆ
สังเกตุดีๆ ทางขวามือด้านหน้า ผมวางโต๊ะกุมารไว้ครับ อยู่ตรงหลวงปู่ ฝากท่านดู เด็กเล็ก เพราะทางด้านซ้ายของรูป ผมมีพญาครุฑ หนึ่งองค์เล็กอยู่ เดี๋ยวไปรบกวน โดนดีเอา
10#
 เจ้าของ| โพสต์ 2015-2-15 13:56 | ดูเฉพาะโพสต์สมาชิกนี้
สุดยอด สวยมากครับ
ขออภัย! คุณไม่ได้รับสิทธิ์ในการดำเนินการในส่วนนี้ กรุณาเลือกอย่างใดอย่างหนึ่ง ลงชื่อเข้าใช้ | ลงทะเบียน

รายละเอียดเครดิต

ตอบกระทู้ ขึ้นไปด้านบน ไปที่หน้ารายการกระทู้