ตั้งให้เราเป็นเว็บแรกที่คุณเลือก เก็บเราไว้เป็นเว็บโปรด
สมัครสมาชิก ได้มากกว่าที่คุณคิด เข้าสู่ระบบ
สั่งพิมพ์ ก่อนหน้า ถัดไป

พระทองนางนาค

[คัดลอกลิงก์]
แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย ธี เมื่อ 2016-2-23 17:08

ขอบคุณครับ ประวัติพญานาคกับพระมหาธาตุเจดีย์ จ.นครศรีธรรมราช เท่าที่ทราบ เรือสำเภาไม่สามารถแล่นต่อไปได้จึงนำนางเหมชลาและพระทนกุมารลงน้ำติดฝั่งที่เกาะแก้ว (บางคนก็บอกว่าคือเกาะแก้วที่สุทรภู่นำมาเขียนแต่งในพระอภัยมณี) ระหว่าง 2 ฟี่น้องนอนหลับ พญานาคก็มาขโมยพระสาริริกธาตุลงไปไว้ที่กรุงบาดาล 2 ฟี่น้องร้องให้และระลึกถึงพระมหาเถรอุตคุต ท่านรับทราบและได้ลงไปที่บาดาล พบพญานาคนอนหลับอยู่ในปากมีพระสาริริกธาตุ จึงแปลงตัวเป็นแมลงบินเข้าไปเอาพระสารีริกธาตุคืนแก่ 2 ฟี่น้อง และชี้ทางให้ไปพบพระเจ้าอโศกราช หลังจากพบแล้ว พระเจ้าอโศกราชได้มอบทรัพย์สินและข้าทาสมาสร้างเมือง ณ เกาะทรายแก้ว และสร้างพระมหาธาตุขึ้น ........คนโบราณเชื่อว่า พระธาตุได้บรรจุอยู่บริเวณฐานของพระมหาธาตุ ไม่ใช่ยอดเจดีย์แต่ไม่สามารถบอกจุดที่บรรจุได้เพราะป้องกันขโมยมาลักพระสาริริกธาตุ
......ยายผมบอกเสมอว่า ให้ไหว้พระธาตุที่ด้านล่างห้ามขึ้นไปด้านบนเด็ดขาดจะเป็นบาปกรรม พระธาตุอยู่ข้างล่างเราขึ้นไปอยู่ด้านบนไม่ได้ และรอบพระมหาธาตุก็มีรูปพระอยู่รอบ เราขึ้นไปอยู่เหนือพระจะเป็นบาปกรรม ถ้าขึ้นได้ก็เฉพาะขออนุญาตห่มผ้าพระธาตุเท่านั้นที่ทำเป็นประเพณีปีละครั้ง
... ปัจจุบันผมเห็นเขาเปิดให้คนขึ้นไปเดินรอบด้านบนพระมหาธาตุเจดีย์ ส่วนตัวผมไม่กล้าขึ้นไปเลยครับ จึงไม่เคยเห็นสภาพบนเจดีย์
.......ผมอ่านหนังสือหลวงพ่อเกษมเขมโก สุสานไตรลักษณ์ จ.ลำปาง ท่านก็ไม่ชอบให้นำพระไว้ข้างล่าง คนขึ้นอยู่ชั้นบน เพราะท่านเห็นว่า พระพุทธเจ้าเป็นอาจารย์ พระและคนไม่ควรอยู่ที่สูงกว่า
.....ผมอ่านพบว่า หลวงปู่ชื่นก็มีความคิดเห็นแบบเดียวกัน (ถ้าจำไม่ผิดนะครับ) ถ้าไปพระมหาธาตุเมื่องนครศรีธรรมราชก็ไม่ควรขึ้นด้านบนพระมหาธาตุเจดีย์ตามคนอื่นนะครับ พระโบราณอยู่ด้านล่างที่ฐานที่ขึ้นไปยืนอยู่ทั้งนั้น ระวังบาปกรรมนะครับ
......เป็นความเชื่อครับ.....เรื่องเล่าเกี่ยวกับพระมหาธาติและพญานาคจังหวัดนครศรีธรรมราชก็มีแบบนี้ครับ
ธี ตอบกลับเมื่อ 2016-2-23 17:00
ขอบคุณครับ ประวัติพญานาคกับพระมหาธาตุเจดีย์ จ.น ...

เรื่องจริงครับ..

มีคนนครศรีธรรมราชเดินทางมากราบหลวงปู่ชื่น

ท่านสามารถบอกเรื่องราวของพระมหาธาตุเจดีย์ ได้อย่างถูกต้อง

จนคนนครเอง ยังต้องทึ่ง ในญาณทัศนะของหลวงปู่ชื่น

หลวงปู่ท่านบอกว่า..ในอดีตกาล เคยช่วยเขาสร้างอยู่

ท่านได้มอบพระเครื่องให้คนนคร ไปด้วย

พร้อมกับกำชับว่าให้ติดตัว ไว้ตลอด

ผีพรายน้ำมันจะขึ้นมากินคน

หลังจากนั่นหลายปี พี่แกไปรับเหมางานจังหวัดหนึ่งทางภาคใต้

ติดชายทะเล เหตุการณ์ที่ไม่คาดฝันมาก่อนก็เกิดขึ้น

เกิดสึนามิ พัดกระทบฝั่ง จนร่างพี่แกลอยไปตามกระแสน้ำ

ก่อนได้สติ ตะโกนออกมาว่า หลวงปู่ชื่นช่วยลูกด้วย

แกบอกเหมือนมีมือมาลากแก ทวนกระแสน้ำ

ไปเกาะอยู่บนยอดกิ่งไม้ จนเหตุการณ์สงบ

แกจึงไต่ลงมาจากยอดกิ่งไม้

รอดตายราวปาฏิหารย์

ขออภัย! คุณไม่ได้รับสิทธิ์ในการดำเนินการในส่วนนี้ กรุณาเลือกอย่างใดอย่างหนึ่ง ลงชื่อเข้าใช้ | ลงทะเบียน

รายละเอียดเครดิต

ตอบกระทู้ ขึ้นไปด้านบน ไปที่หน้ารายการกระทู้