ตั้งให้เราเป็นเว็บแรกที่คุณเลือก เก็บเราไว้เป็นเว็บโปรด
สมัครสมาชิก ได้มากกว่าที่คุณคิด เข้าสู่ระบบ
สั่งพิมพ์ ก่อนหน้า ถัดไป

นั่งสมาธิแบบที่ลป.สอน เป็นแบบใหนครับ????

[คัดลอกลิงก์]
เมื่อวานได้นั่งกันหรือเปล่าครับ ผมนั้งได้แต่ไม่ค่อยดี สู้คนอื่นไม่ได้ แต่สะสมเรื่อยๆ
12#
 เจ้าของ| โพสต์ 2014-12-17 20:53 | ดูเฉพาะโพสต์สมาชิกนี้
แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย ธี เมื่อ 2014-12-17 20:56

ผมนั่งไม่ได้นาน ครั้งหนึ่งผมเคยสอบถามผู้ที่รู้ด้านสมาธิ ท่านบอกผมคำเดียวว่า "คนเราได้อะไรมาก็จะได้อีก แต่ถ้าไม่มีอาจารย์สอนจะได้ช้า"และไม่สอนผมเลย ทำเอาผมงงครับ มันหมายความว่า ยังไง ...ถ้าคิดเขาข้างตนเอง ผมยังสมารถนั่งสมาธิได้แต่ยังไม่ถึงเวลาที่จะฝึกให้ได้สมาธิหรือเปล่า จึงไม่สอนผม แปลกจริงๆ ....
ธี ตอบกลับเมื่อ 2014-12-17 05:53
ผมนั่งไม่ได้นาน ครั้งหนึ่งผมเคยสอบถามผู้ที่รู้ด้าน ...

แปลตรงความคือ ถ้าคุณทำได้และเข้าถึงสมาธิ
คุณก็ถึงและต่อได้ของคุณเอง แต่การที่ไม่มีครูมันจะช้า
เพราะไม่มีใครชี้แจง ถ้าหลงทางก็อาจจะนาน วกไปวนมา
ไหนจะมีจิตอวิชชาทำให้ปรุงแต่งไปเอง ฯลฯ
จริงๆการทำสมาธิแบบยกพานครูก็มีครับแล้วแต่สาย
ผลคือจะมีครูทิพย์คอยควบคุมดูแลให้
สมาธิมีศีลเป็นบาทฐานครับ
มีพระคาถาบทนึงนะครับที่ทำให้คนฝึกสมาธิสามารถพัฒนาระดับจิตได้
โดยสวดเหมือนสวดมนต์เป็นการให้ความเคารพและพุทธบูชา
นั้นคือพระคาถาอาการวัตตาสูตร
อีกทั้งยังมีการทำบุญที่ทำให้พัฒนาญาณควบคู่กัน
กับที่กล่าวมา นั้นคือการถวายอาสนะ สร้างฐานพระประทาน
โดยอฐิษฐานเมื่อทำบุญนี้ให้ส่งผลในการพัฒนาระดับสมาธิ

Tim ตอบกลับเมื่อ 2014-12-18 04:00
แปลตรงความคือ ถ้าคุณทำได้และเข้าถึงสมาธิ
คุณก็ถึง ...

ขอบคุณครับ
พยายามฝึกนั่งสมาธิทุกวันพระหลังจากเปลี่ยนดอกไม้ มาลัยและถวายของบูชาหิ้งพระครับ ....แต่คงนั่งได้ไม่นานแต่จะพยายามครับ

ขออภัย! โพสต์นี้มีไฟล์แนบหรือรูปภาพที่ไม่ได้รับอนุญาตให้คุณเข้าถึง

คุณจำเป็นต้อง ลงชื่อเข้าใช้ เพื่อดาวน์โหลดหรือดูไฟล์แนบนี้ คุณยังไม่มีบัญชีใช่ไหม? ลงทะเบียน

x
16#
 เจ้าของ| โพสต์ 2014-12-18 17:34 | ดูเฉพาะโพสต์สมาชิกนี้
ขอบคุณครับ
สาธุครับ
อาจารย์บอกว่า แบบไหนที่ครูบาอาจารย์ต่างๆ สอน ก็ทำได้ ตั้งใจ ที่สุดแล้วก็ถึงเหมือนกัน
majoy ตอบกลับเมื่อ 2015-4-4 10:52
อาจารย์บอกว่า แบบไหนที่ครูบาอาจารย์ต่างๆ สอน ก็ทำได้ ตั้งใจ ที่สุดแล้วก็ถึงเหมือนกัน

ขอบคุณครับ
ขออภัย! คุณไม่ได้รับสิทธิ์ในการดำเนินการในส่วนนี้ กรุณาเลือกอย่างใดอย่างหนึ่ง ลงชื่อเข้าใช้ | ลงทะเบียน

รายละเอียดเครดิต

ตอบกระทู้ ขึ้นไปด้านบน ไปที่หน้ารายการกระทู้