ตั้งให้เราเป็นเว็บแรกที่คุณเลือก เก็บเราไว้เป็นเว็บโปรด
สมัครสมาชิก ได้มากกว่าที่คุณคิด เข้าสู่ระบบ
ดู: 2423
ตอบกลับ: 4
สั่งพิมพ์ ก่อนหน้า ถัดไป

ถวายอาหารกับตักบาตรให้กุมาร ต่างกันขนาดไหนครับ

[คัดลอกลิงก์]
คือถ้าเราใส่บาตรพระแล้วกรวดน้ำให้กุมาร กับถวายอาหารเลย มันต่างกันยังไงครับ

รบกวนพี่ๆ หน่อยครับ
ถวายอาหาร เหมือนเป็นการทำบุญแค่บุญเพียงเล็กน้อย
แต่การตักบาตร เป็นเหมือนกุมารได้รับบุญได้เต็มๆกว่าครับ
เท่าที่จำได้นั้นจิตวิญญานจะมีแรงถ้าเราเซ่นเขานะครับ
และมันเป็นการเชื่อมฤิทธิ์ให้ชำนาญในวัตถุหยาบๆได้(คือมิติเรา)
เหมือนกินอิ่่มมีแรง แต่ถ้าตักบาตรได้ด้วยก็ดียิ่งขึ้้น
เพราะเชื่อมบุญได้ให้ถึงกันอีกตะหาก ทำให้ช่วยเหลือกันยิ่งง่าย
ควรสอนกุมารให้อนุโมทนาบุญเป็นก็จะดี
คนไม่ค่อยตักบาตรให้กุมารเพราะกลัวไปเกิดมั้ง
บ้างว่าอิ่มมากก็ขี้เกียจช่วยธุระ ตอบแบบพอรู้น่ะครับ
4#
 เจ้าของ| โพสต์ 2014-11-10 19:23 | ดูเฉพาะโพสต์สมาชิกนี้
ขอบคุณทั้งสองท่านคร๊าบ
5#
 เจ้าของ| โพสต์ 2014-11-24 05:53 | ดูเฉพาะโพสต์สมาชิกนี้
ช่วงหลังๆ ตัดบาตรและอุทิศบุญให้กุมารแทบทุกวันครับ
ขออภัย! คุณไม่ได้รับสิทธิ์ในการดำเนินการในส่วนนี้ กรุณาเลือกอย่างใดอย่างหนึ่ง ลงชื่อเข้าใช้ | ลงทะเบียน

รายละเอียดเครดิต

ตอบกระทู้ ขึ้นไปด้านบน ไปที่หน้ารายการกระทู้