ตั้งให้เราเป็นเว็บแรกที่คุณเลือก เก็บเราไว้เป็นเว็บโปรด
สมัครสมาชิก ได้มากกว่าที่คุณคิด เข้าสู่ระบบ
สั่งพิมพ์ ก่อนหน้า ถัดไป

สมเด็จมาโปรด???

[คัดลอกลิงก์]
ประมาณ4เดือนก่อนย้อนกลับไปผมฝันว่าอยู่เมืองไทยสมัยรถราไม่ค่อยมีในฝันว่านั่งรถม้ามีคนพาชม
แล้วก็เกริ่นว่าวังสงฆ์!! สมเด็จโต!! ได้ไปหยุดณที่แห่งหนึ่งคล้ายตึกสมัยก่อน เหมือนศาลาการก็ไม่เชิง
ได้เดินเข้าไปข้างในด้วยความสนใจ ชั้นแรกไม่มีคนมีหลายห้องได้เข้าไปห้องนึงปรากฏว่าเป็นห้องเล็กๆ
มีลักษณะคล้ายกุฏิพระมีพุทธรูปที่หิ้งโดดไม่มีอย่างอื่น และจะมีไม้ครูวางอยู่ที่พื้นของหิ้ง
มีที่แค่พอนอน- นั่งสมาธิ มีบาตรมีเทียนจะว่าขันน้ำมนต์ก็ไม่ใช่คล้ายเอาไว้ทำกิจบางอย่าง
นอกนั้นไม่มีอะไรดูสมถะมาก ผมได้ขึ้นบันไดไปชั้นสอง
บันไดสูงยาวมีทีพักแล้วขึ้นต่อ ได้เปิดประตูใหญ่สองบานเข้าไป ก็เห็นแต่พระสงฆ์มากมาย
นั่งกระจัดกระจายกันไปตามพื้นไม้ที่เงาวับ สายตาผมได้สาดส่องด้วยความแปลกใจ
ก็ได้เจอพระรูปนึงนั่งอยู่บนอาสนะ ในฝันใจว่าท่านคือสมเด็จโต ผมเพ่งมองอยู่นานเพื่อดูหน้าท่านชัดๆ
สังเกตุเห็นว่าท่านมีจอนหน่อยๆทั้งสองข้าง หน้าอิ่มกว่าภาพที่เห็นตามหนังสือ
ผมมองเพ่งพินิจอยู่หลายครั้งก็ยังสงสัยอยู่ว่าใช้เหรอ
ขนาดในฝันยังนึกเลยว่ามีเกจิท่านใดมีลักษณะนี้หรือเปล่า
ขนาดอ๋อเองว่าเออท่านหน้าจะเป็นสมเด็จพระสังฆราชแพหรือเปล่า
ผมเพ่งจนจู่ๆตื่นแล้วภาพก็ยังติดตาอยู่เลย
นำมาเล่าแชร์กันน่ะครับเพราะเห็นคุณศรพระรามนำมาลงก็ยังแปลกใจอยู่เหมือนกัน
ขออภัย! คุณไม่ได้รับสิทธิ์ในการดำเนินการในส่วนนี้ กรุณาเลือกอย่างใดอย่างหนึ่ง ลงชื่อเข้าใช้ | ลงทะเบียน

รายละเอียดเครดิต

ตอบกระทู้ ขึ้นไปด้านบน ไปที่หน้ารายการกระทู้