ตั้งให้เราเป็นเว็บแรกที่คุณเลือก เก็บเราไว้เป็นเว็บโปรด
สมัครสมาชิก ได้มากกว่าที่คุณคิด เข้าสู่ระบบ
ดู: 6871
ตอบกลับ: 17
สั่งพิมพ์ ก่อนหน้า ถัดไป

ผมอยากห้อยทีละหลายองค์ได้ไหมครับ

[คัดลอกลิงก์]
แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย majoy เมื่อ 2014-9-28 17:05

พอลงกระทู้ว่าทำไมผมชอบห้อยเดี่ยว ก็นึกถึงตอนที่ห้อยแบบรวมๆ

จนมีเรื่องนึงผุดขึ้นในหัว เรื่องมาจากคำถามต่อไปนี้ครับ

น้องจอย : จารย์ครับ ห้อยลูกแก้วมณีนาคาแล้วจะห้อยอาถรรพ์ธมที่มีกุมารได้ป่ะครับ
อาจารย์ : ถ้ากลัวใส่ด้วยกันไม่ได้ก็ให้เอามาคืนครับ (_ _!)
อาจารย์ : ให้มั่นใจในครูบาอาจารย์ครับ ของท่านทำมาดีแล้ว

ต่อจากนั้นเป็นการแลกเปลี่ยนความเห็นของพี่ๆ น้องๆ ไม่ขอเล่าต่อ

จนไปเจออาจารย์พูดคุยกันอีกหลาย ท่านพูดมาอีกหนึ่งคำ
"เมื่อก่อน มีคนมากราบหลวงปู่ เห็นห้อยพระหลวงปู่มาเป็นพวงๆ ไม่เห็นหลวงปู่ท่านจะว่าอะไร"

ตั้งแต่นั้น น้องจอยก็ไม่มีความลังเลสงสัยในการแขวนพระอีกเลย เพียงแต่ส่วนใหญ่จะแขวนเดี่ยวๆ เพื่อให้จิตตัวเองมุ่งไปที่จุดเดียว และรับรู้ผลแห่งอิทธิคุณได้ง่ายดี แต่เมื่ออยากแขวนเป็นชุด ก็จะจัดตามความรู้สึกเหมาะสม เช่น ขุนแผนพรายกุมาร น้องจอยจะไม่จัดรวมเส้นเดียวกับองค์พ่อหรือองค์เทพอื่นๆ เลย เพราะเปรียบเทียบก็เหมือนเราเป็นเด็ก ไปอยู่กับผู้ใหญ่ที่บารมีมาก มากน้อยก็กริ่งเกรงไม่กล้าเปรี้ยวเป็นธรรมดา

แต่การจัดชุดพระให้เสริมกันมากขึ้น ต้องให้พี่ๆ สว. ที่มีความรู้เยอะๆ มาแนะนำอีกที

ติดตามบทความต่างๆ ได้ที่บ้านจอมพระของพวกเราหลังนี้ครับ
จัดไปครับ จัดไป
ขอบคุณครับ  ให้แง่คิดดีครับ พี่majoy
ส่วนใหญ่ผมก็ชอบห้อยเดี่ยว  บางครั้งก็รักพี่เสียดายน้อง อยากจะเอาไปด้วยกันหลายๆองค์
บางคร้้งจึงสงสัย เรื่องจัดชุดพระเหมือนกัน ก็ได้แต่ทำไปตามความรู้สึกครับ
ที่เรื่องสาวๆ อยากให้ตามเป็นพวง
เลือกไม่ถูกล่ะสิ
6#
 เจ้าของ| โพสต์ 2014-9-30 08:08 | ดูเฉพาะโพสต์สมาชิกนี้
Sornpraram ตอบกลับเมื่อ 2014-9-30 06:37
ที่เรื่องสาวๆ อยากให้ตามเป็นพวง  ...

หลายๆ พวงต่างหากครับ
7#
 เจ้าของ| โพสต์ 2014-9-30 08:09 | ดูเฉพาะโพสต์สมาชิกนี้
metha ตอบกลับเมื่อ 2014-9-30 08:00
เลือกไม่ถูกล่ะสิ

น้อยกว่าเมธมั้ง
majoy ตอบกลับเมื่อ 2014-9-30 08:09
น้อยกว่าเมธมั้ง

ผมเลือก ได้น่ะ
จะว่าด้วยเสริมเรื่องต่างๆเป็นหลักไงครับ
อันนี้ต้องรู้โดยส่วนตัวว่าเมื่อเราห้อยองค์นั้นแล้วไปได้เรื่องอะไร
สมมุติว่าชอบขุนแผนชมตลาดเอาความเด่่นเพื่อประโยชน์ในสังคม
แล้วเราจะเอาเจรจาก็อาจจะนำไปร่วมกับสาริกาปากเหล็ก
เพืืื่อได้ทั้งพูดจับใจผสมความเด่นของเรา ในบางกรณีจะพูดยาก
เพราะมันแล้วแต่ลักษณะเรื่องราวชีวิตของแต่ละคนและโฉลกกับพระนัั้นๆว่า
ไปเด่นกับเรื่องอะไร บางคนมีเสน่ห์แล้วได้ตังค์ง่ายก็มี
บางคนห้อยแล้วหากินดีแต่ไม่มีใครลวนลามจีบ
บางคนได้ทั้งหากินดีและมีคนแทะโลมจนรำคาญเพราะบริหารธุระลำบาก
ไหนจะขายของไหนจะจีบกัน บริิการไม่่ทััน ลูกค้ามากับแฟนๆเขามาจีบเรา
ไปๆมาๆเขาจะต่อยเอา ต้องผละไปทำอย่างอื่น สรุปว่าจับเอาที่ธุระประจำกับ
ธุระพิเศษครับ ผนวกกับการวางตัว ส่วนทีีเหลือให้พิจารณาว่าขาดอะไร
ผมเคยรู้จักผู้จัดการคนนึง ขยัน พูดดี ชอบเข้าสังคม
ในชีวิตเขาไม่เคยห้อยอะไร แต่เขากลับยอมห้อยขุนแผนชมตลาดที่ผมให้
เพราะจะไปเสริมคุณสมบัติทีี่เขามีอยู่แล้วและส่งผลมากถึงขึดสุด
ส่วนเราๆนั้นให้พิจารณาตามทีี่ผมบอกไปครับ จับคู่ห้อยว่าด้วยธุระเป็นหลัก
ว่างๆจะห้อยอะไรตามความชอบเพื่อดูเชิงก็ได้  โห ...เขียนยาวจัง

ห้อยองค์เดียวก็เที่ยวได้ทั่วไทย...
เพราะห้อยพระไปที่ไหน ก็ไม่เคยหลงลืมที่จะพกพาศรัทธาในหลวงปู่และครูอาจารย์ไปด้วยเสมอ..

โบราณท่านว่า "ห้อยพระไว้ให้สติ จะทำอะไรให้คิดให้ดี ทำดีเว้นบาปนั้นสำคัญ"
ขออภัย! คุณไม่ได้รับสิทธิ์ในการดำเนินการในส่วนนี้ กรุณาเลือกอย่างใดอย่างหนึ่ง ลงชื่อเข้าใช้ | ลงทะเบียน

รายละเอียดเครดิต

ตอบกระทู้ ขึ้นไปด้านบน ไปที่หน้ารายการกระทู้