ตั้งให้เราเป็นเว็บแรกที่คุณเลือก เก็บเราไว้เป็นเว็บโปรด
สมัครสมาชิก ได้มากกว่าที่คุณคิด เข้าสู่ระบบ
ดู: 6156
ตอบกลับ: 17
สั่งพิมพ์ ก่อนหน้า ถัดไป

(แชร์ประสพการณ์) เราก็ "ศิษย์มีครู" จำเอาไว้

[คัดลอกลิงก์]
คืนนี้นอนดึก ในใจก็วนคิดแค่คำว่า "เราก็เป็นศิษย์มีครู"
คำว่าครูนี้ ให้ระลึกไว้นะครับอย่าไปยึดติดจนเป็นภาระ จนเป็นอุปสรรค กับตัวเอง
ขอแค่ให้เราระลึกได้ทุกชั่วโมงยาม แค่ระลึกไม่ยึดติด
ระลึกไว้เพียงว่า "เราก็ศิษย์มีครู" ประโยคนี้ลึกซึ้งมาก

แล้วปาฎิหารย์ "ศิษย์นี่ นี่ไม่ให้อด" จะบังเกิดแก่ "ศิษย์มีครู" ทุกท่านครับ

(ร่วมกันแชร์ประสพการณ์ "ศิษย์มีครู" ได้นะครับ
ไม่มีอะไรมาก แค่  "ทุกครั้ง" ที่เกิดปัญหา หรือหนักหนาสาหัสสากรรจ์ในชีวิต ได้พบกับสิ่งที่ไม่น่าเชื่อในสายตาผู้อื่น แต่สำหรับผมและครอบครัว เชื่อมั่นสนิทใจว่าเป็นเพราะแรงครูช่วย หลวงปู่ช่วย ครับ
เยี่ยมมาก

ศิษย์มีครู จงสู้อย่าท้อถอย
ไม่เคยอดกั๊บ
กระทู้นี้ เค้าเลิกแชร์กันแล้ว เหรอครับพี่ต้อย
8#
 เจ้าของ| โพสต์ 2013-8-9 21:39 | ดูเฉพาะโพสต์สมาชิกนี้
รามเทพ ตอบกลับเมื่อ 2013-8-9 20:21
กระทู้นี้ เค้าเลิกแชร์กันแล้ว เหรอครับพี่ต้อย ...

ยังแชร์กันอยู่ครับ
แต่ ช่วงนี้ งานเยอะ งานชุม สาสมใจกันไปเลยทีเดียว

เสนอสักบทความ
ศิษย์หลายคน "กลัว" ที่จะแชร์ เรื่องราวดีๆของการมาเป็นศิษย์ของสำนักนี้
"กลัว"ว่าจะไปเป็นการอวดอิทธิคุณ ของครูบาอาจารย์ เดี๋ยวเค้าจะเอามานินทา ว่า"เวอร์" จะกลายเป็นบาปติดตัวเค้าไปเปล่าๆ
กลัวที่จะไปกระทบกับผลประโยชน์คนนอก หลายๆอย่าง

ดังนั้นส่วนมากลูกศิษย์ที่ได้เจอ ได้รับ ประสพการณ์ดีๆต่างๆ
ก็จะมาเล่ากันปากต่อปาก เวลาที่ได้ทำกิจกรรมร่วมกัน มาเจอหน้ากัน

แต่ผมอยากบอกว่า ให้ระลึกไว้ครับ "ว่า" สิ่งเหล่านั้น เราเรียกว่า"บูชา"ครูบาอาจารย์ ครับผม
เอาประสพการณ์ต่างๆมาแชร์กันเถอะครับ
toywater ตอบกลับเมื่อ 2013-8-9 21:39
ยังแชร์กันอยู่ครับ
แต่ ช่วงนี้ งานเยอะ งานชุม สาสมใ ...

พี่ๆเค้าคงไม่ค่อยมีเวลาโพสกระมังพี่ต้อย

พี่ต้อยต้องลองตั้งกระทู้แจกขอฟรี ซิครับ

รับรองได้ เข้ามาดั่งห่าฝน. 555
ขออภัย! คุณไม่ได้รับสิทธิ์ในการดำเนินการในส่วนนี้ กรุณาเลือกอย่างใดอย่างหนึ่ง ลงชื่อเข้าใช้ | ลงทะเบียน

รายละเอียดเครดิต

ตอบกระทู้ ขึ้นไปด้านบน ไปที่หน้ารายการกระทู้