ตั้งให้เราเป็นเว็บแรกที่คุณเลือก เก็บเราไว้เป็นเว็บโปรด
สมัครสมาชิก ได้มากกว่าที่คุณคิด เข้าสู่ระบบ
ดู: 4073
ตอบกลับ: 1
สั่งพิมพ์ ก่อนหน้า ถัดไป

ปริศนาธรรม สำเร็จลุน นครจำปาสัก

[คัดลอกลิงก์]
แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย wind เมื่อ 2014-2-10 23:18

หลายๆท่านคงเคยได้ยินชื่อเสียงกิติคุณ ท่านมาบ้างนะครับ ผมเขียนตามตำแหน่งทางคณะสงฆ์ลาว ว่าสำเร็จ หรือบางแห่งเรียกว่าสมเด็จ      
   " หกสองหก ยกออกสองตัว แก้วอยู่หัว ตัวเดียวอย่าละ นะอยู่ไส ใส่ใจบ่อนฮั่น "
   หกสองหก คือ อายตนะหก
1.อายตนะภายใน หมายถึงสื่อเชื่อมต่อที่อยู่ในตัวคน บ้างเรียกว่า อินทรีย์ 6 มี 6 คือ ตา หู จมูก ลิ้น กาย ใจ
2.อายตนะภายนอก หมายถึงสื่อเชื่อมต่อที่อยู่นอกตัวคน บ้างเรียกว่า อารมณ์ 6 มี 6 คือ รูป เสียง กลิ่น รส โผฏฐัพพะ ธรรมารมณ์

ยกออกสองตัว คือ รูป และนาม กายกับจิต

แก้วอยู่เหนือหัว  คือ  จงดำเนินด้วยสติอย่าประมาทพลาดพลั้ง

นะอยู่ไส ใส่ใจบ่อนฮั่น คือ ของที่ควรเคารพบูชาอยู่ที่ใด ควรมีความเคารพบูชา ยำเกรงกราบไหว้
สรุป คือรู้จักสำรวมระวังกาย และใจ มีสติรลึกรู้ตัว และอ่อนน้อม ถ่อมตน เป็นคนว่าง่าย

ขออภัย! โพสต์นี้มีไฟล์แนบหรือรูปภาพที่ไม่ได้รับอนุญาตให้คุณเข้าถึง

คุณจำเป็นต้อง ลงชื่อเข้าใช้ เพื่อดาวน์โหลดหรือดูไฟล์แนบนี้ คุณยังไม่มีบัญชีใช่ไหม? ลงทะเบียน

x
สาธุครับ
ขออภัย! คุณไม่ได้รับสิทธิ์ในการดำเนินการในส่วนนี้ กรุณาเลือกอย่างใดอย่างหนึ่ง ลงชื่อเข้าใช้ | ลงทะเบียน

รายละเอียดเครดิต

ตอบกระทู้ ขึ้นไปด้านบน ไปที่หน้ารายการกระทู้