ตั้งให้เราเป็นเว็บแรกที่คุณเลือก เก็บเราไว้เป็นเว็บโปรด
สมัครสมาชิก ได้มากกว่าที่คุณคิด เข้าสู่ระบบ
สั่งพิมพ์ ก่อนหน้า ถัดไป

พระเจ้าชัยวรมัน ที่7

[คัดลอกลิงก์]
แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย Sornpraram เมื่อ 2014-9-8 08:35

เมื่อฆารวาสชาวเขมรท่านหนึ่งมีบารมีพอสมควร
ท่านเคยสร้างพระสุริยะชัยวรมันองค์ใหญ่ไว้ที่ประเทศเขมร
ต่อมามีความคิดจะสร้างองค์พ่อศรีชัยวรมัน
จึงนั่งสมาธิติดต่อพระพรหมองค์หนึ่ง
และได้แจ้งความประสงค์ว่าจะสร้างองค์พ่อศรีชัยวรมัน
พระพรหม(ในสายครูบาอาจารย์ของท่าน)
ไม่อนุญาติ บอกทำไม่ได้

"อาถรรพ์ท่านแรงเหลือเกิน"

เครดิต..พี่ทิม

สาธุบารมีองค์เสด็จพ่อ บารมีหลวงปู่ บารมีท่านอาจารย์
แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย Reechin เมื่อ 2014-9-8 15:20

ผมลองให้ช่างแกะพระเจ้าสุริยะวรมันไว้แขวนคู่กับพระเจ้าชัยวรมัน...ครบทุกลายละเอียด

ขออภัย! โพสต์นี้มีไฟล์แนบหรือรูปภาพที่ไม่ได้รับอนุญาตให้คุณเข้าถึง

คุณจำเป็นต้อง ลงชื่อเข้าใช้ เพื่อดาวน์โหลดหรือดูไฟล์แนบนี้ คุณยังไม่มีบัญชีใช่ไหม? ลงทะเบียน

x
74#
 เจ้าของ| โพสต์ 2014-9-8 18:52 | ดูเฉพาะโพสต์สมาชิกนี้
สวยดี เนื้ออะไร
Reechin ตอบกลับเมื่อ 2014-9-8 15:19
ผมลองให้ช่างแกะพระเจ้าสุริยะวรมันไว้แขวนคู่กับพระเ ...

สวยครับ วันที่ 14 อย่างลืมติดมา ให้ชมด้วยนะครับ
76#
 เจ้าของ| โพสต์ 2014-9-18 02:58 | ดูเฉพาะโพสต์สมาชิกนี้
คาถาดวงตราอาถรรพ์ รูปหล่อพระเจ้าชัยวรมันที่ 7 น้ำมันบายน ตะกรุดพระขันแสงชัยศรี
ตั้งนะโม 3 จบ

พุทธังสรณังคัจฉามิ ธัมมังสรณังคัจฉามิ สังฆังสรณังคัจฉามิ
นะโมพุทธายะ พุทโธโพธิสัตโต อวโลกิเตศวร
มหาจักรพรรดิราชันชัย เสด็จพ่อศรีชัยวรมัน
พุทธราชะ จตุรโชค ศรีมหาราช พระโพธิสัตว์ชัยมหานาถ
นะโมพุทโธ คุณแก้วโสภะคะวา สะระณัง อะ ยะธาพุทโมนะ

3-5-7-9 จบ
77#
 เจ้าของ| โพสต์ 2014-9-19 12:10 | ดูเฉพาะโพสต์สมาชิกนี้

78#
 เจ้าของ| โพสต์ 2014-10-1 21:58 | ดูเฉพาะโพสต์สมาชิกนี้

.
.
รูปสลักพระเศียร ที่พบที่ปราสาทในเขตจังหวัดกำปงธม
จัดแสดงอยู่ที่พิพิธภัณฑ์กีเมต์ ประเทศฝรั่งเศส

.
ประติมากรรมรูปเหมือนจริงของพระเจ้าชัยวรมันที่ 7

ที่มา.http://www.oknation.net/blog/voranai/2012/07/25/entry-1.
สาธุ องค์เสด็จพ่อศรีราชาเวทย์
ขออภัย! คุณไม่ได้รับสิทธิ์ในการดำเนินการในส่วนนี้ กรุณาเลือกอย่างใดอย่างหนึ่ง ลงชื่อเข้าใช้ | ลงทะเบียน

รายละเอียดเครดิต

ตอบกระทู้ ขึ้นไปด้านบน ไปที่หน้ารายการกระทู้