ตั้งให้เราเป็นเว็บแรกที่คุณเลือก เก็บเราไว้เป็นเว็บโปรด
สมัครสมาชิก ได้มากกว่าที่คุณคิด เข้าสู่ระบบ
สั่งพิมพ์ ก่อนหน้า ถัดไป

108 มงคลพระบรมราโชวาท

[คัดลอกลิงก์]
31#
 เจ้าของ| โพสต์ 2013-12-31 08:48 | ดูเฉพาะโพสต์สมาชิกนี้
26.มีความรู้ดีแล้ว ต้องมีศีลธรรมด้วย
         ....การดำเนินชีวิตโดยใช้วิชาการอย่างเดียวยังไม่เพียงพอ จะต้องอาศัยความรู้รอบตัวและหลักศีลธรรมประกอบด้วย
                 ผู้ที่มีความรู้ดี แต่ขาดความยั้งคิดนำความรู้ไปใช้ในทางมิชอบ ก็เท่ากับเป็นบุคคลที่เป็นภัยแก่สังคมของมนุษย์
32#
 เจ้าของ| โพสต์ 2013-12-31 09:49 | ดูเฉพาะโพสต์สมาชิกนี้
27.ฝึกจิตด้วยสติสัมปชัญญะ ช่วยให้มีจิตใจที่มีความสุข
        ....ท่านทั้งหลายสนใจในการกินดีอยู่ดีและสนใจในความดีในจิตใจ สามารถที่จะดำรงชีวิตด้วยความสงบสุข คืออยู่ดีกินดีก็หมายความว่า ทำหน้าที่อาชีพอย่างสุจริตและจิตใจมีความสุขนั้น ทำด้วยการฝึกจิตใจแต่ละบุคคลให้เห็นความดีด้วยสติสัมปชัญญะ ถือว่าเป็นขั้นที่จะไปสู่ความสงบไม่ใช่ว่าไปนั่งวิปัสสนาในวัดเท่านั้น
       แต่การปฏิบัติทุกวันทุกเวลาที่ตื่น มีสติสัมปชัญญะก็เป็นส่วนหนึ่งที่ทุกคนทำได้ถ้าตั้งใจ
33#
 เจ้าของ| โพสต์ 2013-12-31 10:30 | ดูเฉพาะโพสต์สมาชิกนี้
28.เมื่อมีสติ ก็ทำแต่สิ่งที่สุจริตและมีประโยชน์ยั่งยืน
    ...ความบังคับตนเองนั้นเกิดขึ้นได้จากความรู้สึกระลึกได้ว่าอะไรเป็นอะไร หรือเรียกสั้นๆว่าสติ กล่าวคือ ก่อนที่บุคคลจะทำ จะพูดหรือแม้แต่จะคิดเรื่องต่างๆ สติหรือความรู้สึกระลึกได้นั้นจะทำให้หยุดคิด ว่าสิ่งที่จะทำนั้นผิดชอบชั่วดีอย่างไร จะมีผลเสียหายหรือจะเป็นประโยชน์อย่างไรต่อไปในระยะยาวเมื่อบุคคลคิดได้ ก็ตัดสินการกระทำของตนได้ถูกต้อง แล้วก็จะกระทำแต่เฉพาะสิ่งสุจริต ที่มีประโยชน์อันยั่งยืน ไม่กระทำสิ่งที่จะเป็นความผิดเสียหายทั้งแก่ตนและส่วนรวม ความมีสตินั้นจะช่วยให้สามารถศึกษาทุกสิ่งทุกอย่างได้อย่างละเอียดประณีตคือเมื่อจะศึกษาสิ่งใดก็จะพิจารณากลั่นกรองสิ่งที่มิใช่ความถูกต้องแท้จริงออกเสียก่อนเพื่อให้ได้มาแต่เนื้อแท้ที่ปราศจากโทษ
ดีครับ
35#
 เจ้าของ| โพสต์ 2014-1-1 18:29 | ดูเฉพาะโพสต์สมาชิกนี้
29.ความสุขความเจริญ พึงแสวงหามาด้วยความเป็นธรรม
    ...ความสุขความสุขเจริญอันแท้จริงนั้น หมายถึง  ความสุขความเจริญที่บุคคลแสวงหามาได้ด้วยความเป็นธรรม ทั้งในเจตนาและการกระทำ ไม่ใช่ได้มาด้วยความบังเอิญ หรือด้วยการแก่งแย่งเบียดบังมาจากผู้อื่น..
36#
 เจ้าของ| โพสต์ 2014-1-13 01:34 | ดูเฉพาะโพสต์สมาชิกนี้
30.ความเจริญ เกิดจากการประพฤติชอบและการหาเลี้ยงชีพชอบ
       ...ความเจริญของคนทั้งหลาย ย่อมเกิดมาจากประพฤติชอบและการหาเลี้ยงชีพชอบเป็นหลักสำคัญ ผู้ที่จะสามารถประพฤติชอบหาเลี้ยงชีพชอบได้ด้วยนั้น ย่อมจะมีทั้งวิชาความรู้ ทั้งหลักธรรมทางศาสนาเพราะสิ่งแรกเป็นปัจจัยสำหรับใช้กระทำการทำงาน สิ่งหลังเป็นปัจจัยสำหรับส่งเสริมความประพฤติ และการปฏิบัติงานให้ชอบคือถูกต้องและเป็นธรรม
             วิชาการกับหลักธรรมนี่มีประกอบกันพร้อมในผู้ใด ผู้นั้นจะประสบความสุขและความสำเร็จในชีวิตโดยสมบูรณ์
37#
 เจ้าของ| โพสต์ 2014-1-13 01:44 | ดูเฉพาะโพสต์สมาชิกนี้
31.ความกตัญญูกตเวที คือ คุณสมบัติสำคัญสำหรับผู้ปราถนาความเจริญก้าวหน้า
     ..ความกตัญญูกตเวที คือสภาพจิตที่รับรู้ความดี และยินดีที่จะกระทำความดีโดยศรัทธามั่นใจ คนมีกตัญญูจึงไม่ลบล้างทำลายความดี และไม่ลบลู่ผู้ที่ได้ทำความดีมาก่อน หากเพียรพยายามรักษาความดีทั้งปวงไว้ให้เป็นพื้นฐานในความประพฤติปฏิบัติทุกอย่างของตนเอง
         เมื่อเต็มใจและจงใจกระทำทุกสิ่งทุกอย่างด้วยความดีดังนี้ ก็ย่อมมีแต่ความเจริญมั่งคงและรุ่งเรืองก้าวหน้ายิ่งๆขึ้น จึงอาจกล่าวได้ว่า ความกตัญญูกตเวทีเป็นคุณสมบัติอันสำคัญยิ่งสำหรับนักพัฒนาและผู้ปราถนาความเจริญก้าวหน้าทุกคน

อนุญาติครับ มีครบ 108 ไหมครับ
มีแนวทางให้ไหมครับผมอยากได้ครบนะครับ
พี่เมธครับ
40#
 เจ้าของ| โพสต์ 2014-11-19 23:26 | ดูเฉพาะโพสต์สมาชิกนี้
123456789101112 ตอบกลับเมื่อ 2014-11-19 12:01
อนุญาติครับ มีครบ 108 ไหมครับ
มีแนวทางให้ไหมครับผมอยา ...

ทำหนังสือหาย....เลยไม่ได้เอามาลงต่อ
ซื้อมาจากเซเว่นครับ
ขออภัย! คุณไม่ได้รับสิทธิ์ในการดำเนินการในส่วนนี้ กรุณาเลือกอย่างใดอย่างหนึ่ง ลงชื่อเข้าใช้ | ลงทะเบียน

รายละเอียดเครดิต

ตอบกระทู้ ขึ้นไปด้านบน ไปที่หน้ารายการกระทู้