ตั้งให้เราเป็นเว็บแรกที่คุณเลือก เก็บเราไว้เป็นเว็บโปรด
สมัครสมาชิก ได้มากกว่าที่คุณคิด เข้าสู่ระบบ
สั่งพิมพ์ ก่อนหน้า ถัดไป

รำลึกตำนาน 9 เดือน(กำเนิดปู่ศรีสุทธรรม รุ่นแรก)

[คัดลอกลิงก์]
ขอบคุณครับ
22#
 เจ้าของ| โพสต์ 2013-11-12 08:41 | ดูเฉพาะโพสต์สมาชิกนี้
แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย Sornpraram เมื่อ 2013-11-12 21:49

บันทึกการเดินทาง กับ..ทีมงาน พญานาคา

23#
 เจ้าของ| โพสต์ 2013-11-12 08:49 | ดูเฉพาะโพสต์สมาชิกนี้
แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย Sornpraram เมื่อ 2013-11-12 21:50

ชีวิตเริ่มต้นที่คำว่าฝ่าฟัน ขอเพียงใจเรา เท่านั้นไม่หวั่นไหว

บทชีวิตของเรา เราจะทำให้มีความหมาย

ในค่ำ คืนที่ฟ้านั้นไม่มีดาวอยู่ตรงนี้

ฉันยังคงก้าวไป

ยังคงมีรักแท้ นัยว่าแสงนำไปในคืนที่หลงทาง

กับที่ๆความฝันนั้นพร้อมเป็นเพื่อนตาย เส้นทางนี้ ฉันยังมีจุดหมาย

ตราบใดที่ปลายท้องฟ้ามีแสงรำไร จะไปจนถึงแสงสุดท้าย

ยังจดจำภาพแห่งความทรงจำเหล่านี้กันได้ไหมคับ   เหล่าทีมงาน  พญานาคา  ทั้งหลาย   ใกล้จะถึงเวลารวมพลกันอีกครั้งแล้วนะคับ   เตรียมพร้อมรับความประทับใจครั้งใหม่ได้เร็วๆนี้  
ไม่ได้ร่วมตำ(นาน) แต่ก็ยังมาทันพิธีนาคาภิเษกครับ จำได้ว่ามาช่วยเก็บปรัมพิธีแค่นั้นเอง
สุดยอดไปเลย คับ

จะขอ อาสาร่วมสร้าง ตำนานบทที่. 2
เรียกใด้ว่าเป็นรุ่นที่1นะครับพี่น้อง
28#
 เจ้าของ| โพสต์ 2013-11-12 21:13 | ดูเฉพาะโพสต์สมาชิกนี้
แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย Sornpraram เมื่อ 2013-11-12 21:51

ว่าด้วยความฝันเกี่ยวกับพญานาคา

ของผมสดๆร้อนๆเมื่อคืนนี้เองครับ  ฝันว่าอยู่ที่บ้านเดิม  แล้วเหมือนมีแมลงตัวใหญ่ๆบินไปๆมาๆในบ้าน ชนผนังซ้ายที ขวาที เสียงปีกกระทบผนังแกร๊บๆ ซักพักปรากฏว่าแมลงตัวใหญ่ตัวนั้นได้บินมาชนหน้าอกฝั่งซ้ายของผมอย่างจัง  เหมือนตั้งใจพุ่งมาชนใส่  ในฝันนั้นผมก้ได้เอามือตะปบจับไว้อย่างมั่นคง  เมื่อหยิบมาดูปรากฏว่าไม่ใช่แมลงแต่อย่างใด  กลับปรากฏ เป็นพญานาคครับ ขนาดลำตัวใหญ่ประมาณนิ้วก้อย  ความยาวประมาณ 1 ฟุต  ขณะที่ยังไม่ทันได้คิดอะไรนั้น  สายตาก็เหลืบไปเห็นพญานาคอีกตนหนึ่ง เกาะอยู่ที่ผนังบ้าน  เป็นพญานาคสีเขียว  รูปร่างและขนาด เท่ากับไม้เท้าพญานาคของหลวงปู่แบบเป๊ะๆ  ยังไม่ได้ตีความความฝันเลยครับว่าจะหมายถึงอะไร  เพราะดีใจมากๆ เนื่องจาก พรายน้ำก็ห่างหายไปจากบ้านผมก็ประมาณปีหนึ่งแล้ว  บ่นๆให้อาจารย์ฟังแทบทุกวัน  เมื่อวานเห็นกระทู้พี่รัชก็แอบอิจฉาเล็กๆ  แต่ความฝันนี้เหมือนท่านก็มาบอกนะว่า ท่านยังอยู่  แต่เอ จะมีอะไรพิเศษเพิ่มเติมหรือเปล่าน้อ นั่นก็เป็นสิ่งที่จะต้องรอดูกันต่อไป  ขอเพียงมีใจที่มั่นในศรัทธา  ดั่งคำที่ว่า  ศรัทธามี บารมีเกิดครับ

29#
 เจ้าของ| โพสต์ 2013-11-12 21:18 | ดูเฉพาะโพสต์สมาชิกนี้
แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย Sornpraram เมื่อ 2013-11-12 21:55

ไม่เคยฝันครับ แต่แฟนผมฝันถึงท่านบ่อยมาก ๆ ฝันเห็นเป็นงูบ้าง เป็นพญานาคมีหงอนบ้าง ลูกชายเคยฝันว่าพญานาคมาหา บอกให้เป็นเด็กดี ตอนแรกนึกว่าพูดเล่นเรื่อยเปื่อย พอซักถามจริง ๆ กลับตอบได้หมด ยังมาคุยกับหลานอีกคนว่างูพูดได้ มาสอนมาพูดคุยกับตัวลูกชายผมเอง (อายุ 9 ปี) ลืมบอกไปที่บ้านทุกคนใส่พญานาคา ผมใส่องค์กรรมการตระกรุดทอง แฟนใส่พิมพ์เล็กสีขาวนวล ลูกชายใส่พิมพ์เล็กสีน้ำตาลแก่

kittiphob โพส

----------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------

วันนี้ฟังเรื่องเล่าของญาติเลยนำมาเล่าต่อครับ

ลูกสาวร่ำเรียนอยู่ต่างประเทศ  เกิดความฝันประหลาดก็เลยบอกแม่ถึงความฝันนั้น
แม่เองก็สงสัยเหมือนกันว่าจะจริงหรือไม่จริง  แต่เป็นเรื่องที่สามารถทดลองกันได้
ก็เลยโทรศัพท์ไปหาญาติที่จังหวัดหนองคาย

"อากู๋หนูอยากได้ที่แปลงนึง  เนื้อที่เท่านี้นะ....หน้ากว้างเท่านี้นะ  ยาวเท่านี้นะ
ติดถนนด้วย  กู๋ช่วยหาให้หนูด้วยนะคะ  ขอบคุณค่ะ"

อากู๋ได้ฟังก็หนักใจ  มันจะเอาที่น่ะจะว่ายากก็ยาก  จะว่าง่ายก็ง่าย  แต่นี่มันเล่น
กำหนดสเปกมาเลยวุ้ย  จะหาให้ยังไงหว่า   พอมีวันว่างอากู๋ก็เลยขับรถชวนแฟน
วนหาที่ตามหลานสาวอยากได้   วนอยู่ครึ่งวันจนเหนื่อยแล้วก็จนใจ  ไม่กว้างไป
ก็ลึกไป  ไม่งั้นก็ไม่ติดถนน  เฮ้อ...

แวะกินข้าวดีก่าวุ้ย...พอกินอิ่มตาก็กวาดไปดูรอบ ๆ ร้านอาหารก็เห็นว่ามีประกาศ
ขายอยู่  ตัวร้านอาหารเองก็อยู่ในเขตที่ประกาศขายนี่แหละ  เลยถามเจ้าของร้าน
"ที่ตรงนี้เค้าขายหรือป่าวเฮีย?"

"เห็นเจ้าของเค้าประกาศขายอยู่ครับ  ลองถามเจ้าของเค้าดูนะ"  เจ้าของร้านตอบ

พอลองไปถามเจ้าของที่ดู  อากู่ก็ต้องประหลาดใจมากจนขนลุกไปทั้งตัวเลยเพราะ
เจ้าของที่บอกว่าขายครับ  พอรู้ว่าที่แปลงนี้หน้ากว้างเท่านี้  ลึกเท่านี้  ตรงกับที่
หลานสาวโทร. มาบอกแบบเป๊ะ ๆ  เลยเชียว

"เฮ้ย!  รู้ได้ไงวะว่าที่ที่จะซื้อมันต้องเป๊ะ ๆ ยังงี้อ่ะ  บอกมาซะดี ๆ เชียวนา? อากู๋
ถามหลานแบบข้องใจมาก

"ก็ลูกสาวหนูฝันถึงพญานาคนะสิกู๋  เค้าบอกว่าให้ไปหาซื้อที่แปลงนี้มาให้ได้ หนู
ก็ไม่รู้หรอกว่ามันเป็นอะไรยังไง  ก็ลองเสี่ยงให้กู่ลองไปหาดูอ่ะ" คุณแม่ยังสาวตอบ

สุดท้ายก็เลยยกขบวนกันไปหาพระ  พระก็เลยบอกว่า  ที่แปลงนี้คุณลูกสาวเค้าเป็น
เจ้าของเก่า  ท่านพญานาคมาคอยดูแลให้  ตอนนี้ถึงเวลาที่เจ้าของจะได้ของเค้า
คืนแล้ว.....เอวังก็มีด้วยประการหละฉนี้

แปลกตรงที่ความฝันนั้นมาตรงกับความเป็นจริง  แถมยังอยู่กันคนหละซีกประเทศ
ซึ่งเจ้าของเก่าเองก็ไม่เค๊ยไม่เคยไปที่จ.หนองคาย เลยซักครั้งหนึ่ง  ราคาซื้อขาย
ที่เจ้าของบอกก็ถูกจากราคาประเมินหลายล้าน  ส่วนเจ้าของร้านอาหารที่เช่าที่
ทำมาค้าขายอยู่ปกติจะคอยกีดกันไม่ให้ใครมาซื้อที่แปลงนี้เพราะหวังประโยชน์
ส่วนตัว  กลับเอ่ยปากแนะนำให้ติดต่อเจ้าของอย่างง่าย ๆ  ...เรื่องราวผ่านมา
ไม่เกิน 6 เดือนนี่เองครับ

เจ้าของเก่าเป็นเด็กมหาลัยเรียนอยู่เมืองนอก  ตอนนี้กลับมาฝึกงานอยู่เมืองไทยครับ
หัวสมัยใหม่จ๋าเชียว  แต่ญาติ ๆ ค่อนข้างขยันทำบุญกันเป็นนิจสินเลยมักจะเจอเรื่อง
ราวแบบนี้เป็นประจำจนชินเลยครับ

เมื่อก่อนผมไปเดินเที่ยวที่วัดริมโขงแห่งหนึ่ง  เห็นตลิ่งพังลงน้ำไปเลยถามญาติโยม
ที่มาทำบุญว่า  น้ำซัดเข้าตรงนี้แรงเลยเหรอครับ?  ถึงได้พังลงไปแบบนี้ เค้าตอบมา
ว่าไงรู้ไม๊ครับ?

"ประมาณสองปีก่อน  มีงานบุญที่วัด  พอเสร็จงานแล้วก็มีญาติโยมมักง่ายนำเศษอา
หารที่เหลือทิ้งในงานมาทิ้งลงตรงนี้แหละ...พอทิ้งปุ๊ป....ก็เกิดน้ำวนแล้วก็พัดจนตลิ่ง
ยุบพังลงไปเลย "

"ตกกลางคืน  ก็มีพญานาคมาเข้าฝันท่านเจ้าอาวาสว่าที่ตลิ่งพังนั้นก็เพราะท่านโกรธ
ที่คนพากันทิ้งเศษอาหารลงมาโดนท่าน ขออย่าให้ใครทิ้งลงมาอีก" หลวงพ่อก็รับรู้
คำขอแล้วมาแจ้งให้ชาวบ้านทราบ

เรื่องแบบนี้มีอยู่มากมายตามริมแม่น้ำโขงครับ   เป็นแม่น้ำที่ผมชอบ
มากเพราะเมื่อสิบกว่าปีก่อนยามหน้าฝนน้ำเต็มฝั่งไหลเชี่ยวดูน่ากลัวมากมาย  พอยาม
แล้งน้ำแห้งลงไป เดินลงบันไดดินที่ชาวบ้านทำลงไปนับร้อยขั้นนอนเล่นน้ำริมตลิ่ง
มองดูดวงดาวที่ขึ้นจากฝั่งลาว....สุดยอดมาก  วันไหนอารมณ์ดีพวกเราจะพายเรือพา
กันไปเล่นน้ำที่เกาะกลางแม่น้ำ...เป็นช่วงเวลาที่มีความสุขมากมายในชีวิตเลยครับ.

ma-ii โพส
30#
 เจ้าของ| โพสต์ 2013-11-12 22:09 | ดูเฉพาะโพสต์สมาชิกนี้
แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย Sornpraram เมื่อ 2013-11-12 22:11

เมื่อพญานาคาอวตารปะทะขุนแผนพรายมากตน     

ได้มีโอกาสเข้ามาอ่านข้อมูลหลวงปู่ชื่นในเว็บจอมพระ แล้วเกิดความศรัทธา

เลยตามหาบูชาวัถตุมงคลของหลวงชื่น ซึ่งองค์แรกที่บูชาคือ

พญานาคาอวตารพิมพ์ใหญ่ตะกรุดเงิน”  ตอนได้จับองค์จริงครั้งแรกนั้น

บอกได้เลยว่า มือสั่นและขนลุกไปทั้งตัว ไม่คิดเลยว่าเราจะได้บูชาจากแรงศรัทธาจริงๆ  

พอกลับบ้านก็นึกถึงคนที่ให้บูชามา เค้าบอกว่า ให้จุดธูปบอกกล่าวเจ้าที่เจ้าทาง

ถ้าเป็นไปได้ก็สวดมนต์ หรือนั่งสมาธิ เราก็ทำตามที่เค้าบอก แล้วก็อัญเชิญท่านขึ้นหิ้งบูชา

แล้วก็นอนอ่านหนังสือหลวงปู่ที่ได้ร่วมทำบุญมาจนหลับไป

ตกดึกได้ฝันไปว่า...

มีภูติพราย (ลักษณะเป็นเงารูปร่างคนดำๆ 3-4 ตน)  ในขุนแผนที่ได้บูชามาก่อนหน้านี้นานแล้ว

มาเข้าฝันแล้วพูดกับเราว่า ..

“ไม่รักหนูแล้วเหรอ เอาเค้าเข้ามาทำไม เอาไปคืนเค้าเถอะ”

พร้อมกับเสียงร้อนโหยหวนเหมือนกรีดร้องยาวมากๆ

เราก็สดุ้งตื่น แล้วก็ทบทวนความฝัน

เพราะปกติก็ไม่ค่อยจะได้ฝันถึงหรือสัมผัสได้เท่าไหร่นัก  พรายเค้าคงร้อน เลยให้เอาองค์พญานาคาอวตารไปคืน

พอเช้าวันรุ่งขึ้นก็ไปทำงานตามปกติ แต่ก็ไม่ลืมที่จะเอาพญานาคาอวตารพิมพ์ใหญ่ไปด้วย

เนื่องจากมีคนในที่ทำงาน เป็นคนมีญาณ จับพลังได้  พอคนจับพลัง เค้าบอกเราเลยว่า

“มีพญานาคอยู่หลายองค์” มีองค์ใหญ่สีแดงเป็นหัวหน้า ใจดีและมีเมตตา ท่านแผ่พังพาน

และกำลังเล่นน้ำอยู่   แล้วก็ได้จับพลังพญานาคาอวตารพิมพ์เล็กตะกรุดเงินด้วย

คนจับพลังเค้าทำเสียงเหมือนเด็ก แล้วบอกว่า “มีพญานาค 2 องค์ ผู้ชายกับผู้หญิง”

แล้วพูดต่อว่า “เย็น เย็นจังเลย ท่านกำลังเล่นน้ำอยู่เหรอ”

เค้าบอกด้วยว่า..

ให้บูชาพญานาคาอวตารดีๆ

ท่านจะส่งเสริมให้เรามีบริวารมาก ท่านจะเสริมบารมี

และให้สมปรารถนาในทุกเรื่อง

เราได้ฟังยิ่งทำให้ศรัทธาแรงกล้ามากขึ้น และด้วยความเชื่อจึงนำพาให้ได้มาพบ

กับอาจารย์สรายุทธในวันนี้ วันพระใหญ่  วันวิสาขบูชาโลก อาจารย์ท่านเมตตาได้แนะนำว่า

ให้เราบอกกล่าวพญานาคาอวตาร ว่าเรามีบูชาอะไรไว้แล้วก่อนนี้   พญานาคาอวตาร

ท่านจะได้รับไว้เป็นบริวารและแบ่งบุญบารมีให้ สามารถอยู่ร่วมกันได้ ภูติพรายเค้าจะได้มีภพภูมิที่สูงขึ้น

ดำรงค์ฤทธ์  ฝ่ายจำปา  (คุณเอ๋)

ขออภัย! คุณไม่ได้รับสิทธิ์ในการดำเนินการในส่วนนี้ กรุณาเลือกอย่างใดอย่างหนึ่ง ลงชื่อเข้าใช้ | ลงทะเบียน

รายละเอียดเครดิต

ตอบกระทู้ ขึ้นไปด้านบน ไปที่หน้ารายการกระทู้