ตั้งให้เราเป็นเว็บแรกที่คุณเลือก เก็บเราไว้เป็นเว็บโปรด
สมัครสมาชิก ได้มากกว่าที่คุณคิด เข้าสู่ระบบ
ดู: 7709
ตอบกลับ: 15
สั่งพิมพ์ ก่อนหน้า ถัดไป

ผ้ายันต์นางเหมารุ่นแรก

[คัดลอกลิงก์]
ยังไม่มีประสบการตรงกับตัวเอง (เพราะยังไม่ได้เปิดร้าน) แต่เคยแบ่งให้น้องที่ทำงานเก่าสององค์ แล้วน้องคนนั้นได้แบ่งให้พนักงานทำความสะอาดไปหนึ่งองค์ ซึ่งผมก็รู้จักพี่เค้าเหมือนกัน แม่บ้านคนนี้เวลาวางจะไปรับผ้าซิ่น(ผ้าถุง)ไปตระเวนขายตามตลาด หรือบ้านเรือน ปลากดว่าขายดีมากจนเค้าแปลกใจ (พี่เค้าจะพกใส่ในกระเป๋าไปด้วยทุกครั้ง) จนอดไม่ได้ที่จะโทรมาหาผมถามวิธีการบูชาอย่างถูกต้อง พี่เค้าบอกว่าขายของได้ดีมากตั้งแต่ได้แม่นางเหมามาบูชา

yeah0no

2#
 เจ้าของ| โพสต์ 2013-3-28 18:14 | ดูเฉพาะโพสต์สมาชิกนี้
หลวงปู่่ชื่น  ท่านมีลูกศิษย์อยู่ในตัวอำเภอบ้านกรวด ศิษย์ท่านนี้มีอาชีพค้าขายของชำทั่วไป กิจการไปไม่ค่อยสวย ค้าขายฝืดเคือง   หลวงปู่ชื่น ท่านจึงมอบผ้ายันต์เหมาให้แก่ลูกศิษย์ท่านนี้  ณ  ปัจจุบันศิษย์ท่านนี้กลายเป็นเศรษฐีนีระดับต้นๆของอำเภอบ้านกรวดไปแล้วค่ะ

Pee Jor
3#
 เจ้าของ| โพสต์ 2013-3-28 18:16 | ดูเฉพาะโพสต์สมาชิกนี้
ถ้าค้าขาย นี้คือสุดยอดของหลวงปู่ ที่ผมค้นคว้าและไม่มีอะไรจะบอกเพิ่มเติมแด่หลวงปู่มีแต่มารู้ภายหลังว่านี่คือสุดแห่งค้าขายโดยแปลปริศนาออกจากประสปการณ์จริงแห่งเนื้อความค้าขายในรูปแบบต่างๆถือว่าสุดยอด ขอยกตัวอย่างจริงที่ผมไม่ถือว่ามีข้อกังขา คือร้านอาหารก็จะมีลูกค้ามากินเป็นกลุ่ม ขายเยอะ ประโยชน์คือคุมบริการง่ายขายทีเดียวเยอะชวนให้เขากลับมาอีกแบบชวนปากต่อปาก  ต่างจากลูกค้าสองสามคนแต่หลายโต๊ะที่ดูมากความและมากนิสัยจุกจิก ถ้าทั้งร้านมากินเป็นกลุ่มๆย่อมดูง่ายทั่วถึงต่างจากโต๊ะคนสองคนที่ต้องบริการนับสิบโต๊ะ นี่คือคำตอบทึ่ท่านจะบอกผมตั้งแต่อดีตว่าความหมายของนางเหมาคืออะไรเวลาเหมา หมดเกลี้ยง ในกาลเก่าแม่ค้ามีกระจาดใส่ของขาย ยันตุ์นางเหมาเอามือทูนหัวไม่มีกระจาดก็เพราะในโบราณเขาไม่มีถุงใส่ใหญ่ๆเหมือนปัจุบัน เวลาลูกค้ามาซื้อทีเดียวเหมาหมดแม่ค้าต้องยอมให้กระจาดใส่ของไปด้วย อันเป็นที่มาของการเหมายกโหลหรือขายเกลี้ยงนั่นเอง
อันความหมายนี้ผมถูกสอนจากผู้ที่ผมแจกผ้ายันตุ์ในยุคแรกๆว่าไม่ว่ายังไงท่านรู้ของท่านว่าขายเหมาคืออะไรแม้แต่่ช่างตัดผมก็ตามได้รวยจนเลิกตัดผมมาแล้ว มือชาแล้วครับ

Timo

4#
 เจ้าของ| โพสต์ 2013-3-28 18:17 | ดูเฉพาะโพสต์สมาชิกนี้
มาแบ่งปันประสพการณ์แม่นางเหมาครับ หลังจากที่ผมกลับบ้านมาเป็นพ่อค้าขายไก่ปิ้ง ขายไม่มากไม่มายครับเอาแค่วันละ 100 ไม้(เช้า50 เย็นอีก50)ก็พอ ขายมา 3-4 วันละแต่ก็ยังไม่ได้เชิญแม่นางเหมามาช่วยนะ (ยังไม่เชิญขึ้นหิ้ง ไม่จัดหิ้งให้เป็นกิจลักษณะ) ก็เลยตัดสินใจเิชิญแม่นางเหมาพร้อมกับผ้ายันต์มหาจิณดา(ผ้ายันต์จะไปหา)ขึ้นหิ้งวันอังคารที่ผ่านมา ปิ้งไก่เสร็จแล้วก็ออกไปทำธุระข้างนอกพอกลับมาตอนบ่ายแม่ผมบอกว่า "มีคนเหมาไก่ไปหมดเลย 30 ไม้" สมชื่อจริงๆ แม่นางเหมา (แม่ผมถึงกับเชื่อมาสุดๆเลยว่าตั้งแต่จัดหิ้งให้แม่นางเหมากับผ้ายันต์แล้วนั้นค้าขายสบายขึ้นมาก แต่มาเชื่อสุดใจที่มีคนมาเหมาไก่ปิ้งผมนี้ล่ะ)....นี้ล่ะครับแม่นางเหมาและผ้ายันต์มหาจิณดาของผม(มีเพื่อนแม่อีกคนได้ฟังแม่ผมเล่าก็เชื่อบ้างไม่เชื่อบ้าง พอกลับบ้านแล้วไปนอนก็รำพึงว่าถ้าจะให้เชื่อต้องมาให้เห็นกับตาบ้างสิ...สิ้นคำเท่านั้นแหล่ะไฟห้องป้าพรก็ัดับลงพรึบ...ดับห้องเดียวเลยล่ะครับเรื่องนี้ป้าพรมาเล่าให้ฟังอีกที...ป้าเชื่อสุดใจเลยล่ะ)

toywater
5#
 เจ้าของ| โพสต์ 2013-3-28 18:18 | ดูเฉพาะโพสต์สมาชิกนี้
ขอถ่ายทอดประสบการณ์  ของแม่นางเหมาบ้างคับ  เมื่อหลายวันก่อนได้คุยกับ  พี่ที่ขายกาแฟอยู่แถวบริษัท  ที่ผมทำงาน  หลังจาที่ผมให้แม่นางเหมาแกไปบูชา  หลายเดือนมาแล้ว  พอดีได้มีโอกาสคุยกันเลยสอบถามดู  ว่าพี่แกรับไปบูชาแล้วเปงไงบ้าง  แกรีบเล่าให้ฟังเลยว่า  "พีี่จะบอกน้องทัชหลายทีล่ะ  ขายดียุ่งๆเลยลืมไม่ได้เล่าให้ฟังสักที  ตั้งแต่พี่ได้แม่นางเหมามา  พี่ขายดีกว่าเมื่อก่อนมาก  อีกอย่าง"แม่นางเหมา"มาปรากฎให้พี่เห็นด้วยนะ  คนที่อยู่ข้างๆห้องพี่ก็เห็นเป็นผู้หญิงขาวสวยใส่ชุดขาวมานั่งเล่นอยู่หน้าห้องพี่บ่อยๆ  แรกๆพี่ก็คิดว่าเป็นเจ้าที่หรือแม่นางกวัก  แต่พอ  มาดูกล่องใส่เงินที่พี่เอาแม่นางเหมาใส่ไว้ด้วยกัน  พี่ถึงรู้ว่าเป็นแม่นางเหมาแน่ๆ เพราะน่าตารูปร่างเหมือนกันมาก  เพราะตั้งแต่ได้มาพี่พบแต่เรื่องดีๆ  ตอนนี้พี่อาราธนา  บูชาแม่ท่านทุกเช้าเลยนะ  ของดีมากเลย  ต้องขอขอบใจน้องทัชมากเลย  ที่ให้พี่มาบูชา"    พอแก่เล่าจบส่งก็กาแฟเย็นให้ผม 1 ถุง  แล้วรีบหันไปชงให้คนอื่นต่อ  ดูดไปคำแรกก็รู้ว่าแก่ลืมใส่น้ำตาลให้นี่หว่า

touch
6#
 เจ้าของ| โพสต์ 2013-3-28 18:19 | ดูเฉพาะโพสต์สมาชิกนี้
เห็นพี่ทัชเล่าแล้ว  ขอเล่าบ้างละกันครับ

เรื่องมีอยู่ว่า  ผมได้นำแม่นางเหมาไปให้เพื่อนที่เปิดร้านขายของพวกถ้วยถัง กาละมังพลาสติก อะไรทำนองนี้ ที่ต่างจังหวัด

พร้อมกับวิธีการบูชาตามที่ท่านอาจารย์สรายุทธได้แนะนำไว้

ผ่านไปซัก 2 - 3 วัน  ผมก็ได้โทรไปสอบถามข่าวคราวว่า เป็นอย่างไรบ้าง

เพื่อนผมระล่ำละลักเล่าว่า  โห!!!!  เหมาของจริงเลย

คือในวันแรกเลย หลังจากที่เพื่อนผมอาราธนาแม่นางเหมาขึ้นขึ้นบูชา  พร้อมกับ ท่องคาถา กวัก  8 ทิศ

ผลปรากฏว่า  สินค้าขายเกลี้ยงร้านเลยครับ  ถูกต้อง   สินค้าขายหมดเกลี้ยงร้านครับ

แล้วเนื่องจากร้านอยู่ต่างจังหวัด  พอของหมดต้องใช้เวลาในการสั่งของกว่าจะได้ของมาขาย

2 - 3 วันบ้าง  สินค้าบางตัวเป็นอาทิตย์กว่าจะได้

หลังจากนั้น  เพื่อนผมคนนี้  ไม่กล้า สวดคาถาแล้วกวัก 8 ทิศอีกเลยครับ

ไม่ใช่ไม่เคารพศรัทธาแม่นางเหมานะครับ

แต่เหตุผลนั้นมันบอกกับผมว่า

" โอ๊ยยย ไม่เอาแล้ว  เดี๋ยวไม่มีของขาย เหมาจริงๆ เหมาจริงๆ สุดยอด  คราวหลังมีอะไรดีๆเอามาให้อีกนะ......"

FendeR
7#
 เจ้าของ| โพสต์ 2013-3-28 18:21 | ดูเฉพาะโพสต์สมาชิกนี้
แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย Nujeab เมื่อ 2013-3-28 18:22

เคยมีประสบการณ์ครั้งนึงครับแต่ไม่ใช่เรื่องค้าขาย  พี่จ้อได้เมตตาให้ผ้ายันต์จินดามณีสีขาวผมมา พอได้รับและนำกลับมาถึงบ้าน จัดหนักเลยครับ ผมคว้าแม็กยิงตัวใหญ่ของสำนักงานมาด้วย  ก่ะจะติดผ้ายันต์ไว้ที่หน้าประตูบ้าน กดยิงไป 3 - 4 ครั้ง แชะ แชะ แชะ ปรากฎว่ายิงไม่ออก! ทำไงดีหว่า สงสัยกรู จะเอาแม็กสำนักงานฯมาเสียซะแล้วมั่งเรา(ซวยแร้ววว)
แต่มีความรู้สึกแวปเข้ามาในหัวว่า เราลืมบอกหลวงปู่ฯ หรือเปล่าเนี้ยถึงเป็นอย่างนี้ ฉะนั้นไวปานกามนิตหนุ่ม  ผมเลยยกมือขึ้นพนมเหนือหัว นะโม 3 จบ ต่อด้วย อิติฤทธิชื่น อิติฤทธิชื่น อิติฤทธิชื่น บอกกล่าวขออนุญาตต่อหลวงปู่ฯ แล้วกดใหม่ ขนลุกเลยครับ ยิงออกหมด  ผมยังโทรเล่าให้พี่จ้อฟังเลยว่า "ไม่นึกไม่ฝันว่า  ผ้ายันต์นี้นอกจากเมตตาค้าขายค้า  แล้วยังมีคงกระพันกับมหาอุตต์อีกเหรอครับพี่" พี่จ๊อแกยังหัวเราะใส่ผมเลย........

beer7beer
ขอบคุณสำหรับประสพการณ์ดีๆครับ
ขออภัย! คุณไม่ได้รับสิทธิ์ในการดำเนินการในส่วนนี้ กรุณาเลือกอย่างใดอย่างหนึ่ง ลงชื่อเข้าใช้ | ลงทะเบียน

รายละเอียดเครดิต

ตอบกระทู้ ขึ้นไปด้านบน ไปที่หน้ารายการกระทู้