ตั้งให้เราเป็นเว็บแรกที่คุณเลือก เก็บเราไว้เป็นเว็บโปรด
สมัครสมาชิก ได้มากกว่าที่คุณคิด เข้าสู่ระบบ
ดู: 9035
ตอบกลับ: 33
สั่งพิมพ์ ก่อนหน้า ถัดไป

เซาะกราวขนาดหนัก

[คัดลอกลิงก์]
เซาะกราวขนาดหนัก มึงนี่มันโง่แท้ โง่แท้เหลา

ตอนนี้ หลายๆคนคงจะได้ยินคำว่า "เซาะกราว" เพิ่มมากขึ้นแล้ว
บ้างก็เขียนว่า เซราะกราว เซาะกาว ... จะอะไรก็ตามทีเหอะ แต่ที่มาของความฮิตของคำๆนี้นั้น มาจาก "เดี่ยว 9" ทอล์คโชว์อันลือลั่นของโน้สอุดม แต้พานิชนั่นเองครับ แต่คำๆนี้ไม่ใช่คำที่โน้สแต่งเองเล่นเองจนฮิตคล้ายๆคำว่าอาร์ทตัวแม่นะครับ แต่คำๆนี้มีความหมายจริงๆครับ

เซาะกราว แปลว่า "บ้านนอก" ... ครับผม ^ ^

เซาะกราวนั้น เขียนว่า เซราะกราว ก็ได้ครับ (บางคนก็บอกว่า ต้องเขียนเซราะกราวต่างหากล่ะ อ้างอิงจากคนสุรินทร์ครับ ^ ^") ดังนั้นไม่ต้องเถียงกันว่าเขียนยังไงถูก เพราะแท้จริงแล้วเป็นภาษาเขมรครับ ไม่มีศัพท์คำนี้ในพจนานุกรมราชบัณฑิตยสถาน จะเขียนทับรูปทับเสียงที่ได้ยินอย่างไรก็ตามใจเลยครับ ^ ^

ดังนั้นถ้าใครมาแอบเหน็บแอบว่าคุณว่า "ไอ้เซาะกราว" ก็โปรดจงรู้ไว้ด้วยครับ ว่าเค้าเหน็บคุณว่า "ไอ้บ้านนอก" นั่นเอง ^ ^
2#
 เจ้าของ| โพสต์ 2013-7-29 22:15 | ดูเฉพาะโพสต์สมาชิกนี้
อา โยย... กึด เซราะ คลัง ซะเน๊าะ คลูน เตอ...
Nujeab ตอบกลับเมื่อ 2013-7-29 22:33
อา โยย... กึด เซราะ คลัง ซะเน๊าะ คลูน เตอ...  ...

ต้องพูดถึงแปลออก เขียนอ่านแล้วงงงง
Nujeab ตอบกลับเมื่อ 2013-7-29 22:33
อา โยย... กึด เซราะ คลัง ซะเน๊าะ คลูน เตอ...  ...

6#
 เจ้าของ| โพสต์ 2013-7-30 07:05 | ดูเฉพาะโพสต์สมาชิกนี้
metha ตอบกลับเมื่อ 2013-7-30 00:09
ต้องพูดถึงแปลออก เขียนอ่านแล้วงงงง ...

โอ้ยยยย คิดถึงบ้านอย่างแรง สงสารตัวเองแท้น้อ
สุรินทร์ ไม่ได้ เซราะกราว นะครับ

ออกจะมาดเสี่ย ขนาดนี้

Nujeab ตอบกลับเมื่อ 2013-7-30 10:12
โอ้ยยยย คิดถึงบ้านอย่างแรง สงสารตัวเองแท้น้อ  ...

ไปซิ กลับไปดูฟุตบอลด้วยแจ่มสุดๆๆ
metha ตอบกลับเมื่อ 2013-7-31 07:32
ไปซิ กลับไปดูฟุตบอลด้วยแจ่มสุดๆๆ

อยากไปมากครับ ยังไม่เคยไปสัมผัสบรรยากาศในสนามเลยอ่า
ขออภัย! คุณไม่ได้รับสิทธิ์ในการดำเนินการในส่วนนี้ กรุณาเลือกอย่างใดอย่างหนึ่ง ลงชื่อเข้าใช้ | ลงทะเบียน

รายละเอียดเครดิต

ตอบกระทู้ ขึ้นไปด้านบน ไปที่หน้ารายการกระทู้