ตั้งให้เราเป็นเว็บแรกที่คุณเลือก เก็บเราไว้เป็นเว็บโปรด
สมัครสมาชิก ได้มากกว่าที่คุณคิด เข้าสู่ระบบ
สั่งพิมพ์ ก่อนหน้า ถัดไป

>> ศรัทธา...คำสอนที่อาจารย์ สอนเมธเมืองแปะ <<<

[คัดลอกลิงก์]
61#
 เจ้าของ| โพสต์ 2014-10-24 10:33 | ดูโพสต์ทั้งหมด
อยู่ที่เรียนรู้..อยู่ที่ยอมรับมัน

อยู่กับสิ่งที่มี..ไม่ใช่สิ่งที่ฝัน

และทำสิ่งนั้น..ให้ดีที่สุด.

..อาจารย์สรายุทธ...

62#
 เจ้าของ| โพสต์ 2014-10-27 22:05 | ดูโพสต์ทั้งหมด
ร่มเงาแห่งศรัทธา

ร่มเงาของต้นไม้ หากมีคนมาอยู่ใต้ร่มไม้มากขึ้น

ร่มเงาก็อาจจะไม่พอหลบแดนหลบฝน..ฉันใดก็ฉันนั้น

ร่มเงาแห่งศรัทธา...หากมีคนศรัทธาเยอะขึ้น

เราก็ต้องทำตนให้ดียิ่งขึ้น ปฏิบัติดีมากยิ่งขึ้น

เพื่อช่วยเหลือ...ผู้คนมากมายที่เข้ามาหวังพึ่งพาเรา

ขออภัย! โพสต์นี้มีไฟล์แนบหรือรูปภาพที่ไม่ได้รับอนุญาตให้คุณเข้าถึง

คุณจำเป็นต้อง ลงชื่อเข้าใช้ เพื่อดาวน์โหลดหรือดูไฟล์แนบนี้ คุณยังไม่มีบัญชีใช่ไหม? ลงทะเบียน

x
63#
 เจ้าของ| โพสต์ 2014-10-28 18:47 | ดูโพสต์ทั้งหมด
64#
 เจ้าของ| โพสต์ 2014-10-28 21:21 | ดูโพสต์ทั้งหมด
sritoy ตอบกลับเมื่อ 2014-10-28 20:02
สาธุ...ขอบคุณมากครับเมธ
ครั้งหนึ่งกลับบ้านสกลนครหยิบ ...

อนุโมทนาบุญครับ
65#
 เจ้าของ| โพสต์ 2014-10-30 11:45 | ดูโพสต์ทั้งหมด
...หากเจอ ร่มโพธิ์ที่ใหญ่ เจ้าจะจากลา ก็ไม่ว่า
   พร้อมปรีดา ที่เจ้าได้ขึ้นฝั่งฝัน...
66#
 เจ้าของ| โพสต์ 2014-10-31 07:51 | ดูโพสต์ทั้งหมด
..มั่นสะสมบารมี..
สักวันหนึ่ง สิ่งที่หวังจะเป็นจริง สักวันหนึ่ง สิ่งที่เราขอจะสมหวัง
บุญบารมีคนเราต่างกัน เราเองต้องมั่นสร้างบุญเพิ่ม ไม่ใช่ใช้บุญเก่าเพียงอย่างเดียว
..เหมือนตักน้ำใส่ตุ่ม สักวันน้ำก็เต็ม และควรเติมน้ำให้เต็มอยู่ตลอด

...หลวงปู่ชื่น ติคญาโณ..

ขออภัย! โพสต์นี้มีไฟล์แนบหรือรูปภาพที่ไม่ได้รับอนุญาตให้คุณเข้าถึง

คุณจำเป็นต้อง ลงชื่อเข้าใช้ เพื่อดาวน์โหลดหรือดูไฟล์แนบนี้ คุณยังไม่มีบัญชีใช่ไหม? ลงทะเบียน

x
67#
 เจ้าของ| โพสต์ 2014-11-9 20:37 | ดูโพสต์ทั้งหมด

สมาธิ

เมื่อค่ำคืนเดือนเพ็ญ วันลอยกระทงที่ผ่านมา

อาจารย์ได้สอนเรื่องสมาธิให้กับน้องวุ่น ...

อาจารย์แนะนำว่าเวลาที่เรานั่งสมาธิ ให้กำหนดลมหายใจ เข้า-ออก

โดยหายใจเข้า ให้เหมือนเรากลืนข้าว กลืนไปถึงตรงไหนก็ให้รู้ก็ให้ทราบ

เข้าถึงคอ-ลิ้นปี้-ท้อง-ท้องน้อย

หายใจออกก็เช่นกัน

หากจิตเราคิดอะไรคณะนั้นเราก็ปล่อยให้จิต คิดไปก่อน แล้วค่อยตั้งสติกำหนดลมหายใจต่อ

68#
 เจ้าของ| โพสต์ 2014-11-9 21:07 | ดูโพสต์ทั้งหมด
จงศรัทธา ด้วยใจจริง

อย่าศรัทธา แค่ประนึ่งน้ำ ขึ้น-ลง

69#
 เจ้าของ| โพสต์ 2014-11-10 16:45 | ดูโพสต์ทั้งหมด
70#
 เจ้าของ| โพสต์ 2014-11-10 17:12 | ดูโพสต์ทั้งหมด
สำนัคติคญาโณ

"มาก่อนมาหลัง                              ไม่สำคัญ

อยู่ก่อนอยู่นาน                             ไม่สำคัญ

มาบ่อยมาช้า                                ไม่สำคัญ

อยู่ใกล้อยู่ห่าง                              ไม่สำคัญ

เห็นบ่อยหรือนานๆเห็น  ก็ยิ่ง            ไม่สำคัญ

โทรบ้างไม่โทรบ้าง                        ไม่สำคัญ

จองแล้วไม่จ่าย (ถามพี่จ๊อนะ)แต่ผม  ไม่สำคัญ (จ่ายทันก็พอ)

ปฏิบัติบ้างไม่สนใจบ้าง                   ไม่สำคัญ

บลา บลา บลา        (อะไรอ่ะ)  มันก็ ไม่สำคัญ

ที่สำคัญคือ...

ขอแค่อย่าเนรคุณกัน    แค่นี้ก็พอ อาจารย์รักเท่ากันครับ

และที่สำคัญที่สุด คือ

" ศรัทธา "

ขออภัย! คุณไม่ได้รับสิทธิ์ในการดำเนินการในส่วนนี้ กรุณาเลือกอย่างใดอย่างหนึ่ง ลงชื่อเข้าใช้ | ลงทะเบียน

รายละเอียดเครดิต

ตอบกระทู้ ขึ้นไปด้านบน ไปที่หน้ารายการกระทู้