ตั้งให้เราเป็นเว็บแรกที่คุณเลือก เก็บเราไว้เป็นเว็บโปรด
สมัครสมาชิก ได้มากกว่าที่คุณคิด เข้าสู่ระบบ
สั่งพิมพ์ ก่อนหน้า ถัดไป

>> ศรัทธา...คำสอนที่อาจารย์ สอนเมธเมืองแปะ <<<

[คัดลอกลิงก์]
41#
 เจ้าของ| โพสต์ 2014-7-13 15:36 | ดูโพสต์ทั้งหมด
wind ตอบกลับเมื่อ 2014-7-13 05:05
เป็นกระทู้ที่มีประโยชน์มากจริงๆ ขอบคุณท่านเจ้าของก ...

ผมไม่เก่งขนาดนั้นครับ...ส่วนใหญ่จะเป็นบทสนทนาระหว่างการเดินทางไปกับอาจารย์ครับ
อยากแบ่งปันให้พี่น้อง คศช. ได้รับทราบด้วยเลยตั้งกระทู้ เพราะคิดว่าน่าจะมีประโยชน์ไม่มากก็น้อย
42#
 เจ้าของ| โพสต์ 2014-7-17 16:25 | ดูโพสต์ทั้งหมด
หลวงปู่ชื่น บอกว่าหากเราไม่มีปัจจัยในการทำบุญ เพียงแค่เราเห็นพระพุทธรูปองค์ใหญ่ เราก็ยกมือไหว้ พร้อมกับขออนุโมทนาบุญกับเจ้าของผู้สร้างพระองค์นี้ เราเองก็ได้บุญเหมือนกับเราสร้างพระองค์ใหญ่ นี้เช่นกัน แต่หากเราปัจจัยเราก็ควรทำบุญตามกำลังศรัทธาที่เรามี...อาจารย์เล่าให้ฟังครับ

ขออภัย! โพสต์นี้มีไฟล์แนบหรือรูปภาพที่ไม่ได้รับอนุญาตให้คุณเข้าถึง

คุณจำเป็นต้อง ลงชื่อเข้าใช้ เพื่อดาวน์โหลดหรือดูไฟล์แนบนี้ คุณยังไม่มีบัญชีใช่ไหม? ลงทะเบียน

x
43#
 เจ้าของ| โพสต์ 2014-7-18 08:20 | ดูโพสต์ทั้งหมด
        แปลกแต่จริง อาจารย์ไม่เคยสอนธรรมะ..อาจารย์บอกว่าธรรมะหาง่าย หาจาก google ก็ได้
        แต่อาจาย์จะสอนเรื่องนั่งสมาธิ ก่อนจะนั่งสมาธิให้หายใจเข้าให้ลึก หายใจออกให้สุด ขณะนั่งจะภาวนา อะไรก็ได้แล้วแต่จริตตน..เช่น พุท-โท หรือ ยุบหนอ-พองหนอ  ภาวนาอย่างไรก็ได้ สิ่งสำคัญก็คือต้องนั่งให้เป็นปกติ ปฏิบัติบ่อยๆๆให้เป็นนิสัยประจำ ระหว่างนั่งสมาธิ อย่าดีใจ เสียใจ เครียด หรือสนใจสิ่งที่เกิดขึ้น ให้เราสนใจเพียงลมหายใจเข้าออก ของเราเป็นพอ

44#
 เจ้าของ| โพสต์ 2014-7-31 03:16 | ดูโพสต์ทั้งหมด
อาจารย์ มักจะสอนเสมอว่าการล้างเท้าเพื่อขอขมาแม่พ่อ
เป็นสิ่งที่ดีและเป็นสิ่งที่ต้องทำ

ขออภัย! โพสต์นี้มีไฟล์แนบหรือรูปภาพที่ไม่ได้รับอนุญาตให้คุณเข้าถึง

คุณจำเป็นต้อง ลงชื่อเข้าใช้ เพื่อดาวน์โหลดหรือดูไฟล์แนบนี้ คุณยังไม่มีบัญชีใช่ไหม? ลงทะเบียน

x
45#
 เจ้าของ| โพสต์ 2014-8-3 08:22 | ดูโพสต์ทั้งหมด
Sornpraram ตอบกลับเมื่อ 2014-8-2 06:23
จ.ส.อ.สมพงษ์ เหมือดไธสง (ยศสมัยนั้นเมื่อประมาณ๕ปีที่ ...

เพราะโอกาส..
46#
 เจ้าของ| โพสต์ 2014-9-7 00:29 | ดูโพสต์ทั้งหมด
..ความพอดี ไม่เคยดีพอ

ที่มันจะทำให้ใครสักคนพอใจ

ไอ้เท่าที่มี ก็มีไม่พอ

47#
 เจ้าของ| โพสต์ 2014-9-12 07:13 | ดูโพสต์ทั้งหมด
Sornpraram ตอบกลับเมื่อ 2014-9-12 06:56
ไม่ได้กินไก่ย่างนานแล้วนะเสี่ย  ...

จัดไปครับ
48#
 เจ้าของ| โพสต์ 2014-9-12 07:17 | ดูโพสต์ทั้งหมด
เมื่อเรามีโอกาสเราเองก็ควรทำให้เต็มที่เต็มกำลัง

ถึงแม้จะเหนื่อยถึงแม้จะลำบากเพียงใด

เพราะ
โอกาส
ไม่ได้มีให้เราบ่อยนัก

...คำว่ามี
โอกาส กับ ฉวยโอกาส
ต่างกันน่ะครับ

วันนี้เรามี
โอกาส
ได้รู้จักหลวงปู่ชื่นและอาจารย์สรายุทธ

เรามี
โอกาสปฏิบัติธรรม มีโอกาส
ปฏิบัติดี แล้วเราเต็มที่หรือยัง

อย่าถาม อย่ารอให้ใครมาชื่นชม

49#
 เจ้าของ| โพสต์ 2014-9-26 15:20 | ดูโพสต์ทั้งหมด
แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย Metha เมื่อ 2015-2-11 08:22

"เห็น น่ะเห็นจริง แต่สิ่งที่เห็น มันไม่จริง"

อย่าไปถามใครต่อใครว่านั่งสมาธิแล้วจะเห็นอะไร เพราะมันจะทำให้จิตเรามโน ไปตามที่ได้ยินมา ได้ดูมา
แต่ให้เรามั่น ฝึกสมาธิไปเรื่อยๆๆ ปฏิบัติให้เป็นปกติทุกๆๆวันแล้วจากวันล่ะ 5-10 นาทีแล้วค่อยๆเพิ่มเวลาไปเรื่อยๆๆ ทำให้เป็นนิสัย...อ.สรายุทธ

50#
 เจ้าของ| โพสต์ 2014-9-27 15:41 | ดูโพสต์ทั้งหมด
แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย metha เมื่อ 2014-9-30 11:37

เอ็งเคยฉีดน้ำรดต้นไม้ไหม
จิตใจที่ว๊อกแว๊ก โลเลไม่อยู่นิ่ง เวลาแขวนพระหลายๆ องค์ จิตใจก็ไม่มั่นคงในพระ จนอาจารย์ถามคำถามนี้แล้วอธิบายต่อว่า
"มันก็เหมือนกับการฉีดน้ำจากสายยาง เอ็งว่าฉีดเป็นฝอยกระจายทั่วๆ กับฉีดเป็นเส้นตรงที่จุดเดียว แบบไหนน้ำมันแรงกว่ากัน"

วินาทีนั้นผมเข้าใจได้อย่างเห็นภาพในสิ่งที่อาจารย์สอน แม้จะไม่ใช่เรื่องใหญ่แต่สำคัญยิ่งสำหรับคนจิตล็อกแล๊กแบบผม

ตั้งแต่นั้น ผมแขวนเดี๋ยวพระหลวงปู่หรืออาจารย์แบบเดี่ยวๆ และได้ประจักษ์ว่า จิตใจพุ่งไปจุดเดียวเป็นยังไง

ที่แน่ๆ พุทธคุณเป็นแบบไหน สังเกตุง่าย ไม่สับสนในองค์พระ

ข้อนี้ จึงเป็นสิ่งน่าลองสำหรับสมาชิกใหม่ๆ ที่ผมพอจะกระซิบได้หากใครอยากรู้พุทธคุณของแต่ละองค์ให้ชัดเจนขึ้นว่าแต่ละองค์ให้ผลแบบไหน

ลองดูกันนะครับ......ขอบคุณ พี่major

ขออภัย! คุณไม่ได้รับสิทธิ์ในการดำเนินการในส่วนนี้ กรุณาเลือกอย่างใดอย่างหนึ่ง ลงชื่อเข้าใช้ | ลงทะเบียน

รายละเอียดเครดิต

ตอบกระทู้ ขึ้นไปด้านบน ไปที่หน้ารายการกระทู้